PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : WAVE 125 ห้องนี้เลยครับ . . .

หน้า : [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66

l3alL_visa
13-06-2010, 21:36
รถใครเป็นยังไง เอามาเล่าสู่กันฟัง หน่อยครับ

แบ่งๆกันรู้นะครับ ถามตอบเรื่อง WAVE 125 ได้เลยนะครับในห้องนี่

ผมชื่อ บอล นะครับ

ขับ WAVE 125 S ปี 45 สีดำ แดง อยู่ ตอนนี้ ทำ ลูกคาเซ่ แล้วครับ ( แรงมาก )

ผมอยู่ สระบุรี นะครับ ใครอยู่ที่เดียวกันก็แวะมาหาได้นะครับ

รถผม ลูกคาเซ่

วาวล์เดิม
แคมแต่งของอะไรไม่รุ้
คาบูแดชแท้ หันออกข้าง
กล่องAPI
สปิง+แผ่นครัช แต่ง
คอย+หัวเทียนแต่ง

ประมานนี่อะครับ อิอิ

clickiwave125
13-06-2010, 21:53
ตามมาละครับ

l3alL_visa
13-06-2010, 22:23
ดันหน่อยๆๆๆๆๆๆๆ

toonza191
13-06-2010, 22:50
ดันๆๆประเดิมบอร์ดใหม่

แต่ยังงงๆ

l3alL_visa
13-06-2010, 23:14
แนะนำตัวกันหน่อยยยยย อิอิ

toonza191
13-06-2010, 23:15
ขับ w125
-56mm
-วาล์วเดิม
-แคมแต่ง
-API Step2
-คาบู Dash
-สเตอร์ 14-35

toonza191
13-06-2010, 23:16
รถใครเป็นยังไง เอามาเล่าสู่กันฟัง หน่อยครับ

แบ่งๆกันรู้นะครับ ถามตอบเรื่อง WAVE 125 ได้เลยนะครับในห้องนี่

ผมชื่อ บอล นะครับ

ขับ WAVE 125 S ปี 45 สีดำ แดง อยู่ ตอนนี้ ทำ ลูกคาเซ่ แล้วครับ ( แรงมาก )

ผมอยู่ สระบุรี นะครับ ใครอยู่ที่เดียวกันก็แวะมาหาได้นะครับ

เช่อตูน ครับ

อยู่ บ้านหมอ สระบุรีครับ

ลูกเซ่ แรงไหมครับ

อิอิ

l3alL_visa
13-06-2010, 23:20
เช่อตูน ครับ

อยู่ บ้านหมอ สระบุรีครับ

ลูกเซ่ แรงไหมครับ

อิอิ

แรงครับ อ้าว บ้านหมอ ผมอยู่ พระพุทธบาท ครับ ... เห้ย เห้ย เห้ย

sarawutya
13-06-2010, 23:23
ผมวุธคับ ขับ wave125 X อยู่ ปทุมธานีคับ

toonza191
13-06-2010, 23:24
แรงครับ อ้าว บ้านหมอ ผมอยู่ พระพุทธบาท ครับ ... เห้ย เห้ย เห้ย

ไกล้กันๆๆ

อิอิ

ลูกเซ่ วิ่ง เท่าไหร่หรอ

l3alL_visa
13-06-2010, 23:45
ไกล้กันๆๆ

อิอิ

ลูกเซ่ วิ่ง เท่าไหร่หรอ

วิ่ง เคยลอง600เมตร ได้ 150 นิสๆ อะครับ

ตูนเรียนไหนหรอครับ เพื่อเคยผ่าน จะได้แวะดูรถ

l3alL_visa
13-06-2010, 23:47
แล้ว เวฟ 125 ใส่น้ำมันเครื่องรถยนต์ จะเปงยังไงหรอ หมายถึง จะดีขึ้นหรือแย่ลง อะ

toonza191
14-06-2010, 00:20
วิ่ง เคยลอง600เมตร ได้ 150 นิสๆ อะครับ

ตูนเรียนไหนหรอครับ เพื่อเคยผ่าน จะได้แวะดูรถ

เรียนท่าหลวงคับ
แล้วเรียนไหน

yahoo2991
14-06-2010, 01:41

รถผม เวฟ125 ลูก คาเซ่ เหมือนกัน แต่ ครัช ลื่น ทำงัย ให้ หายหรอ

เห็น ว่า ใส่ แผ่น ครัช 5 แผ่น หาย(มันต้องใส่แผ่นครัช ของ รถรุ่นไร หรอ)

mio903
14-06-2010, 02:06
รถผม เวฟ125 ลูก คาเซ่ เหมือนกัน แต่ ครัช ลื่น ทำงัย ให้ หายหรอ

เห็น ว่า ใส่ แผ่น ครัช 5 แผ่น หาย(มันต้องใส่แผ่นครัช ของ รถรุ่นไร หรอ)

ขอ รายละ เอียด เรื่อง ครัช 5 แผ่น ด้วย ครับ (สนใจมาก)

Bes_W125
14-06-2010, 14:35
หวัดดีชาวเวฟ125 ทุกๆท่าน

ผมชื่อ เบส นะคับ ขับW125s ตัวแรกไมล์ ดิจิจตอล รถ 7 ปีแล่ววว

ตอนนี้ ก็ลูกเชียร์100 แคมน้ำบาน คาร์บูN-Pro Noชัก

กล่องApi คลัททองแดงกิตติเรซซิ่ง สปริงคลัทน้ำบาน

ท่อผ่าคอเหล็ก(เหล็กนะจ๊ะ มิใช่เลส อิอิ) ปลายใส้ตระแกรง..

วิ่งแค่ 130 เองอ่ะ คนขับหนัก 80 อิอิ...

l3alL_visa
14-06-2010, 15:38
เรียนท่าหลวงคับ
แล้วเรียนไหน

เรียนที่ พระบาทอะ วิทยาลับการอาชีพ อะ

l3alL_visa
14-06-2010, 15:39
หวัดดีชาวเวฟ125 ทุกๆท่าน

ผมชื่อ เบส นะคับ ขับW125s ตัวแรกไมล์ ดิจิจตอล รถ 7 ปีแล่ววว

ตอนนี้ ก็ลูกเชียร์100 แคมน้ำบาน คาร์บูN-Pro Noชัก

กล่องApi คลัททองแดงกิตติเรซซิ่ง สปริงคลัทน้ำบาน

ท่อผ่าคอเหล็ก(เหล็กนะจ๊ะ มิใช่เลส อิอิ) ปลายใส้ตระแกรง..

วิ่งแค่ 130 เองอ่ะ คนขับหนัก 80 อิอิ...

ดีครับ เบส รถแรงเหมือนกันนิ อิอิ รถรุ่นเดียวกับผมเลยนะนั่น สีแดงหรือป่าว รถเบสอะ สีแดง แรงกว่า น้ำเงิน นิสนึง นะ

14-06-2010, 18:45
เวพ 125 ลูกเชียร์ 100 แคมเดิม คาร์บูเดิมใส่กรองเปลือย สปริงคลัชแต่ง3เดิม3 กล่องไฟแต่ง ท่อเดินคอผ่าไส้แป๊ป วิ่งแค่ 135 เต็มที่แล้ว

l3alL_visa
14-06-2010, 20:30
ดันๆๆๆๆๆๆ

เปลี่ยนปะกับ tzm มาครับ สายระฆังทอง ด้วย นิ่มมากๆ ลื่นหัวแตกกันเลยทีเดียว

aumlight
14-06-2010, 21:48
หวัดดีครับ ชาว เวฟ ทุกท่าน

ผมชื่อ อั้ม ครับ

ขับ wave R 125 ครับผม ทำแค่

ลูกคาเซ่ 100
คาร์บู แดช
แคมแต่ง
วาล์วเดิม

แต่ตอนนี้กำลังมีโปรเจค ชิ้นใหญ่ครับ

ที่คิดไว้คือ ลูกโซ ไม่ก็ ลูก CB ชัก 3

คาร์บู N

แคมแต่ง ตัวใหม่

วาล์ว คงจะดูตามสูตร

แล้วก็ ทำคลัชไนท์ 125 ฝั่งขวา ทั้งชุด

ไม่รู้ว่ามันต้องมีอะไรบ้างนะ จะไปเบิกศูนย์อยูู่

ใครรู้ช่วยตอบด้วยละ่กัน

l3alL_visa
14-06-2010, 22:34
หวัดดีครับ ชาว เวฟ ทุกท่าน

ผมชื่อ อั้ม ครับ

ขับ wave R 125 ครับผม ทำแค่

ลูกคาเซ่ 100
คาร์บู แดช
แคมแต่ง
วาล์วเดิม

แต่ตอนนี้กำลังมีโปรเจค ชิ้นใหญ่ครับ

ที่คิดไว้คือ ลูกโซ ไม่ก็ ลูก CB ชัก 3

คาร์บู N

แคมแต่ง ตัวใหม่

วาล์ว คงจะดูตามสูตร

แล้วก็ ทำคลัชไนท์ 125 ฝั่งขวา ทั้งชุด

ไม่รู้ว่ามันต้องมีอะไรบ้างนะ จะไปเบิกศูนย์อยูู่

ใครรู้ช่วยตอบด้วยละ่กัน

ไปศูนเลยครับ บอก ซื้อฝาเครื่องไน๊ 125 ฝั่งขวา+ครัชมือ ทั่งชุด

แล้วอั้ม ทำลูกคาเซ่มานาน ยังครับ

เวลาขับ แบบช้าๆ สะดุด ไหม แล้ว แบบ กลางๆ สะดุด ไหม แล้วแบบ เร็วเลย สะดุด หรือป่าว

ถ้าไม่ สะดุด อั้ม จูน น้ำมัน+รอบเดินเบา ยังไงครับ บอกด้วยนะครับ

pangyarag
15-06-2010, 00:06
เว็บใหม่โครตสวย

่jengep29
15-06-2010, 00:18
หวัดดีครับชาวเวฟ 125

ผมชื่อ "เจ๋ง" นะ

ขับ Wave 125 R สีแดง-เทา

ลูกคาเซ่ Std ไม่มีชัก แคมสร้าง

วาล์วเดิม กล่องไฟเดิม คาบูร์ N-Pro

aumlight
15-06-2010, 00:51
ไปศูนเลยครับ บอก ซื้อฝาเครื่องไน๊ 125 ฝั่งขวา+ครัชมือ ทั่งชุด

แล้วอั้ม ทำลูกคาเซ่มานาน ยังครับ

เวลาขับ แบบช้าๆ สะดุด ไหม แล้ว แบบ กลางๆ สะดุด ไหม แล้วแบบ เร็วเลย สะดุด หรือป่าว

ถ้าไม่ สะดุด อั้ม จูน น้ำมัน+รอบเดินเบา ยังไงครับ บอกด้วยนะครับ

ทำเมื่อเดิน พ.ย. 52 ครับ ตอนนี้รู้สึกว่า กำลังเครื่องตกพอสมควร

ตอนใช้รอบเครื่องสูง ได้ยินเสียงแก๊กๆ ให้ช่างดู เขาบอกว่า ต้องทำหลอดวาล์วใหม่

ตอนนี้ได้แค่ 100-110 ก็พอได้ล่ะครับ

เรื่องคาร์บู ไม่สดุดครับ ตั้งแต่ ขับช้าๆ ขับกลางๆ ขับไว

จูนคาร์บู ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้อะไรมากนะ

แค่ปิด ทั้งอากาศ และ น้ำมันก่อน

จากนั้นค่อยๆ เปิดอากาศ ผมเปิดประมาณ 1 รอบ - 1 1/2 ประมาณนี้ครับ

ส่วนน้ำมันเปิดพอเดินเบาได้ ลองเร่งดู ถ้าไม่สดุด ก็ใช้ได้แล้วครับ

นมหนูน้ำมัน 90 และ อากาศ 38 ครับ

ว่าแต่ ถ้าไปเบิกฝาเครื่องไนท์ 125 ฝั่งขวา+ครัชมือ ทั่งชุด ราคามันจะประมาณเท่าไหร่ครับ ????????

pangyarag
15-06-2010, 00:53
ฝากอีกคันนะเวฟ125

ลงตัวแล้ว ลูกบอส65 คาบูเอ็นโปร วาล์ววีออส แคมน้ำบาน ชักเดิม สปริงแต่ง6ตัว คลัช5แผ่น ท่อบึ้ม

aumlight
15-06-2010, 00:57
ฝากอีกคันนะเวฟ125

ลงตัวแล้ว ลูกบอส65 คาบูเอ็นโปร วาล์ววีออส แคมน้ำบาน ชักเดิม สปริงแต่ง6ตัว คลัช5แผ่น ท่อบึ้ม

คลัช 5 แผ่นนี่ ทำยังไง

แคมน้ำบาน เดินต้น - ปลาย ดีมั๊ยครับ

mio903
15-06-2010, 01:30
คลัช 5 แผ่นนี่ ทำยังไง

แคมน้ำบาน เดินต้น - ปลาย ดีมั๊ยครับ

ครัช 5 แผ่น ทำยังงัย ครับ (สนใจ ด้วย)

BENQ1700
15-06-2010, 03:45
ตามมาแล้ว ประเดิม บอร์ดใหม่

รถผม ก็ 6-7 ปีได้แล้ว ตัวเรือนไมล์ดิจิตอล

คาร์บุ แดช
แคมสร้าง น้ำบานเรซซิ่ง
ลุกสุบคาเซ่125
วาวล์เดิม
ไม่ชัก
ไม่มีกล่องไฟแต่ง
สเตอร 14-35
ท่อโล่งผ่าปลายเสียงเงียบ
ใช้เวลา 2 เดือน หนัก 73 อดีต 85 เอว 38 (ใครอยากลดหุ่น ลดน้ำหนัก คุยกับผมได้น่ะ)
ใครทำสุตรเดียวกับผมช่วยบอกหน่อย ว่าได้กันเท่าไร
รถผมไมล์ดิจิตอล เหนมันแค่ 130

naymali
15-06-2010, 09:47
ผม
ลูก คาเซ่ 56 มิลปาดขอบลูก
ชัก สอง มิล
วาล์วเดิม
คาร์บูแดช
ขยาย ฝา เพราะแรงอัดเกิน
แคม แต่ง ไม่รู้ของอะไร
ตีคอท่อใหม่
ปลายไนท์ 125 ผ่าสองเสียง

เพิ่ม ความแข็งแรง กับการตีปลอกใหม่ ไม่ระเบิดแคร้ง
ไปซื้อปลอก 60 มิลมาใส่ ของเดิมมัน 58 มิล ใส่ลูกคาเซ่ เหลือ แค่ 2 มิลเอง
(อิอิของเก่ามันร้าว ก็เลยเปลี่ยนใหม่อิอิ)
พอใส่ปลอก 60 ใส่กับแค้งได้พอดีแต่ต้องใช้แรงอัดเข้าไปหน่อยน๊ะ โอ้ว ใส่ลูก คาเซ่ ปลอก หน๋า ตั้ง 4 มิล
จะร้าวอีกให้มันรู้ไป 555 ถ้าเดิมๆติดรถเลยน๊ะแบบว่าลูกเดิมเลย ปลอกจะมีความหน๋า 5.57 มิลได้มั้ง

ผมอยู่ลพบุรี ครับ แต่ทำงานที่กรุงเทพครับ

อยากรู้ใช่ไหม๋ว่า ลูกคาเซ่วิ่งเท่าไร แต่รถผม ที่ทำได้ ก็วิ่งเลนขวา สายเอเซีย ประมาณร้อยสี่ ครับ ขับแบบไม่ได้หมอบไม่ได้ตั้งใจจะอัดอะครับแค่จะแซง รถเลนขวาเล่นๆ แต่ รอ้ยยี่ ร้อยสาม มาตลอดทาง จนทำให้ ปลอก เดิมๆ ร้าวไงครับ อิอิ ไม่ใช่แค่ครั้ง เดียวน๊ะครับ กว่ามันจะร้าว ผม ก็ไปกลับ กรุงเทพลพบุรี เกือบสิบรอบ ละ ผมว่ามันก็ทนอยู่น๊ะ

ลูก คาเซ่ ซ้อน สอง ก็ น่าจะได้ ร้อยสามได้น๊ะครับ ที่ผมขับ อยู่ ร้อยยี่เส้นดอนเมือง ก็ ง่ายๆ เลย อ่ายังบิดไม่เท่าไรเอง

อีกอย่าง ไมผมดิจิตอล แล้วใช้สเตอร์ 15 34 ครับ ถ้าเป็น 14 34 คงจะร้อยห้าเลยมั้ง เพราะว่า ไมล์ดิจิตอลมันวัดที่เสตอร์หน้า อิอิ มีไร ก็ถามได้น๊ะครับ

เพราะว่า รถผม ผมลื้อเองทำเองทั้งคัน เจอปัญหา มาเยอะ เหมือนกันครับ

naymali
15-06-2010, 09:52
ตามมาแล้ว ประเดิม บอร์ดใหม่

รถผม ก็ 6-7 ปีได้แล้ว ตัวเรือนไมล์ดิจิตอล

คาร์บุ แดช
แคมสร้าง น้ำบานเรซซิ่ง
ลุกสุบคาเซ่125
วาวล์เดิม
ไม่ชัก
ไม่มีกล่องไฟแต่ง
สเตอร 14-35
ท่อโล่งผ่าปลายเสียงเงียบ
ใช้เวลา 2 เดือน หนัก 73 อดีต 85 เอว 38 (ใครอยากลดหุ่น ลดน้ำหนัก คุยกับผมได้น่ะ)
ใครทำสุตรเดียวกับผมช่วยบอกหน่อย ว่าได้กันเท่าไร
รถผมไมล์ดิจิตอล เหนมันแค่ 130

ลองชักดูซิ ซักสอง ก็ได้ แล้ว คุณจะรู้ว่า มันขึ้นเอาดื้อๆ อิอิ

aumlight
15-06-2010, 12:24
ผม
ชัก สอง มิล
วาล์วเดิม
คาร์บูแดช
ตีคอท่อใหม่

เพิ่ม ความแข็งแรง กับการตีปลอกใหม่ ไม่ระเบิดแคร้ง
ไปซื้อปลอก 60 มิลมาใส่ ของเดิมมัน 58 มิล ใส่ลูกคาเซ่ เหลือ แค่ 2 มิลเอง
(อิอิของเก่ามันร้าว ก็เลยเปลี่ยนใหม่อิอิ)
พอใส่ปลอก 60 ใส่กับแค้งได้พอดีแต่ต้องใช้แรงอัดเข้าไปหน่อยน๊ะ โอ้ว ใส่ลูก คาเซ่ ปลอก หน๋า ตั้ง 4 มิล
จะร้าวอีกให้มันรู้ไป 555 ถ้าเดิมๆติดรถเลยน๊ะแบบว่าลูกเดิมเลย ปลอกจะมีความหน๋า 5.57 มิลได้มั้ง

ผมอยู่ลพบุรี ครับ แต่ทำงานที่กรุงเทพครับ

อยากรู้ใช่ไหม๋ว่า ลูกคาเซ่วิ่งเท่าไร แต่รถผม ที่ทำได้ ก็วิ่งเลนขวา สายเอเซีย ประมาณร้อยสี่ ครับ ขับแบบไม่ได้หมอบไม่ได้ตั้งใจจะอัดอะครับแค่จะแซง รถเลนขวาเล่นๆ แต่ รอ้ยยี่ ร้อยสาม มาตลอดทาง จนทำให้ ปลอก เดิมๆ ร้าวไงครับ อิอิ ไม่ใช่แค่ครั้ง เดียวน๊ะครับ กว่ามันจะร้าว ผม ก็ไปกลับ กรุงเทพลพบุรี เกือบสิบรอบ ละ ผมว่ามันก็ทนอยู่น๊ะ

ลูก คาเซ่ ซ้อน สอง ก็ น่าจะได้ ร้อยสามได้น๊ะครับ ที่ผมขับ อยู่ ร้อยยี่เส้นดอนเมือง ก็ ง่ายๆ เลย อ่ายังบิดไม่เท่าไรเอง

อีกอย่าง ไมผมดิจิตอล แล้วใช้สเตอร์ 15 34 ครับ ถ้าเป็น 14 34 คงจะร้อยห้าเลยมั้ง เพราะว่า ไมล์ดิจิตอลมันวัดที่เสตอร์หน้า อิอิ มีไร ก็ถามได้น๊ะครับ

เพราะว่า รถผม ผมลื้อเองทำเองทั้งคัน เจอปัญหา มาเยอะ เหมือนกันครับ

ที่วิ่งได้ ร้อยสี่ เนี่ย คือมีชัก 2 มิลด้วยใช่มั๊ยครับ

ตอนนี้ใช้ชักยี่ห้ออะไรครับ อยากรู้ว่ามันทนมั๊ย

toonza191
15-06-2010, 12:54
ดันไปๆดันไปๆ

Bes_W125
15-06-2010, 13:45
ดีครับ เบส รถแรงเหมือนกันนิ อิอิ รถรุ่นเดียวกับผมเลยนะนั่น สีแดงหรือป่าว รถเบสอะ สีแดง แรงกว่า น้ำเงิน นิสนึง นะ

อ่อ รถผมสีน้ำเงินอ้ะ สงสัยไม่แรงแน่ๆ เลย เหอๆ

แล้วตอนนี้เพิ่มเติมอะไรลงไปแล้วบ้างคับ

Bes_W125
15-06-2010, 13:53
ผม
ชัก สอง มิล
วาล์วเดิม
คาร์บูแดช
ตีคอท่อใหม่

ของคุณยังดี ซ้อน 2 ยังวิ่ง ...แต่ถ้าเป็นรถผมนะ

ซ้อน 2 นี่อย่างอืดเลยละ อืดกว่ารถเดิมซะอีก(ตอนออกตัว) เหตุที่เป็นแบบนี้

เพราะผมใส่แคมที่เน้นรอบปลาย (330 องศา) ย่านกำลังเครื่องมันเลยไปอยู่รอบปลายหมด

ผมคือ รอบต้น-กลางจะค่อนข้างอืดคับ กำลังคิดว่า จะทำชัก 3 มิลอยู่ แต่ไม่รู้จะเวิรค์แค่ไหน

ปล.รถผม ลูกเชียร์100 คับ ในอนาคตอันใหล้นี้ จะขยับเป็นคาเซ่ละ อิอิ

a ram24
15-06-2010, 14:02
อัพนะ...เวฟ125 เหมือนกัน....

l3alL_visa
15-06-2010, 14:36
ผม
ชัก สอง มิล
วาล์วเดิม
คาร์บูแดช
ตีคอท่อใหม่

อืม ผมอยากทดสเตอร์น่ะ แต่ ไม่รุ้เรื่องเลย ผมหนัก 62-64 ทด สเตอร์เท่าไรดี เอา ต้นหน่อยๆ กลาง+ปลาย หนักๆ

รถที่ผมทำ อยู่ที่หน้าแรก โพสคนแรกนะครับ ลองกลับไปอ่านดูให้ทีว่าสูตร ของผม ทด เท่าไรดี

naymali
15-06-2010, 14:38
ที่วิ่งได้ ร้อยสี่ เนี่ย คือมีชัก 2 มิลด้วยใช่มั๊ยครับ

ตอนนี้ใช้ชักยี่ห้ออะไรครับ อยากรู้ว่ามันทนมั๊ย

ใช่ครับ คือ ตอนแรกๆ เลยน๊ะครับ ผมทำลูกเชียร์ ไซต์200 55.5มิล แคมแต่ง คาร์บูแดช ฝาเดิมๆ วาล์วเดิม

วิ่งไปกลับลพบุรี นี่หละ ได้ร้อยสาม ง่ายๆแต่จะขึ้นร้อยสี่ ยากมาก แต่ก็ขึ้นถึงถ้าไม่มีลมน๊ะ

จากนั้นผมมาทำชักสองมิล และต้องทำฝาใหม่ด้วย ลูกเชียร์ไซต์200 นั่นแหละ คาร์บูก็แดชเหมือนเดิม ผมขับกลับลพบุรี โอ้โห บิดไป ร้อย สี่มาเอาดื้อๆ ง่ายๆเลย ผมก็ยังสงสัยว่า แค่สองมิล มันได้ขนาดนี้เลยหร๋อ อาจจะเป็นที่ทำฝาด้วยหละ

สลักชักยื่น ผมไม่รู้น๊ะว่าของอะไร แต่ถ้าเป็น สองมิลมันทนทุกตัวหละ มันเยื้องแค่นิดเดียวเองอ่าแบบว่าเห็นแล้วอยากจะเอาสามมิลแทนจังมันเยื้องน้อยมากๆสถาพความแข็งแรงก็คงต่างจากของเดิมแค่ 1-5% เอง แถมลูกปืนสลัก ก็ใช้ของเดิม ได้เลย ถ้าเป็นสามมิล ต้องเปลี่ยนเป็นลูกปืนเป็นลูกปืนสองตัวประกบกัน ซึ่งมันจะไม่ค่อยทน เหมือนของเดิมๆ อ่า เอิกๆๆ ถ้าเป็นลูกปืนประกบน๊ะ ขี่บ้าๆ ใกลๆ อย่างผม พอถึงบ้านมันคงจะดังน่าดูอิอิ

l3alL_visa
15-06-2010, 15:01
ใช่ครับ คือ ตอนแรกๆ เลยน๊ะครับ ผมทำลูกเชียร์ ไซต์200 55.5มิล แคมแต่ง คาร์บูแดช ฝาเดิมๆ วาล์วเดิม

วิ่งไปกลับลพบุรี นี่หละ ได้ร้อยสาม ง่ายๆแต่จะขึ้นร้อยสี่ ยากมาก แต่ก็ขึ้นถึงถ้าไม่มีลมน๊ะ

จากนั้นผมมาทำชักสองมิล และต้องทำฝาใหม่ด้วย ลูกเชียร์ไซต์200 นั่นแหละ คาร์บูก็แดชเหมือนเดิม ผมขับกลับลพบุรี โอ้โห บิดไป ร้อย สี่มาเอาดื้อๆ ง่ายๆเลย ผมก็ยังสงสัยว่า แค่สองมิล มันได้ขนาดนี้เลยหร๋อ อาจจะเป็นที่ทำฝาด้วยหละ

สลักชักยื่น ผมไม่รู้น๊ะว่าของอะไร แต่ถ้าเป็น สองมิลมันทนทุกตัวหละ มันเยื้องแค่นิดเดียวเองอ่าแบบว่าเห็นแล้วอยากจะเอาสามมิลแทนจังมันเยื้องน้อยมากๆสถาพความแข็งแรงก็คงต่างจากของเดิมแค่ 1-5% เอง แถมลูกปืนสลัก ก็ใช้ของเดิม ได้เลย ถ้าเป็นสามมิล ต้องเปลี่ยนเป็นลูกปืนเป็นลูกปืนสองตัวประกบกัน ซึ่งมันจะไม่ค่อยทน เหมือนของเดิมๆ อ่า เอิกๆๆ ถ้าเป็นลูกปืนประกบน๊ะ ขี่บ้าๆ ใกลๆ อย่างผม พอถึงบ้านมันคงจะดังน่าดูอิอิ

อ่า ลูกเชียร์ 53 มิล นะครับ ไม่ใช่ 53.5 ผมเคยลองใช้ เกจ วัดดูแล้ว มันปะมาน 53.2 อะครับ แต่ยังไม่ถึงดี

ผมเลยคิดว่า ลูกนี่ 53 มิล นะครับ ลองวัดกันดูครับ

naymali
15-06-2010, 15:02
ของคุณยังดี ซ้อน 2 ยังวิ่ง ...แต่ถ้าเป็นรถผมนะ

ซ้อน 2 นี่อย่างอืดเลยละ อืดกว่ารถเดิมซะอีก(ตอนออกตัว) เหตุที่เป็นแบบนี้

เพราะผมใส่แคมที่เน้นรอบปลาย (330 องศา) ย่านกำลังเครื่องมันเลยไปอยู่รอบปลายหมด

ผมคือ รอบต้น-กลางจะค่อนข้างอืดคับ กำลังคิดว่า จะทำชัก 3 มิลอยู่ แต่ไม่รู้จะเวิรค์แค่ไหน

ปล.รถผม ลูกเชียร์100 คับ ในอนาคตอันใหล้นี้ จะขยับเป็นคาเซ่ละ อิอิ

กำ ทำไมล่อซะ 330องศาเลยอ่า ลูกเชียร์ 100 ก็ 54.5 ชิมิ รอบอยู่ที่ปลายๆ แล้วถ้าเจอลมอ่า มันจะขึ้นไหม๋น๊ะ

ลมอะมันเจออยู่แล้วหละ เพราะว่าเวฟ 125มันเจอลมไม่ได้ เอิกๆๆรถแทบปลิวกำลงกำลังหายหมด

ทำชักสามก็ดีครับ ดีมากเลยละอิอิ แคมผมไม่เข้าใจว่าทำไมไปล่อซะ 330 เลยอ่าแบบว่ามันเสียผลประโยชน์หมดอิอิ

ถ้าขยับเป็นคาเซ่ ก็พอมีลุ้น แต่ถ้าจะให้ดี แคม 330 อ่าต้องลูกโซนิค คับ รับรอง มีจมไมล์

ถ้าทำลูกคาเซ่ ปลอก เดิมจะเหลือ2มิล แล้วชักสาม ถ้าต้องการกำลังอัด ก็ไม่ต้องเสริมประเกินตีนเสื้อ ขยายเบ้าฝา ปาดขอบลูก หรืออาจจะต้องปาดลูกลงไปอีกด้วย ซึ่งลูกจะบาง แต่แรงดีครับแต่แช่ยาวๆ อาจจะทะลุ เพราะผมทะลุมาแล้ว(ทะลุตรงหลบวาล์ว)
ผมทำชักสอง มันแค่ปาดขอบลูกเอง ไม่ต้องปาดลูกด้วย และหลบวาล์ว ก็สำคัญน๊ะ หลบลึกลูกบางทะลุง่ายแต่หลบวาล์วพ้น (อยู่ที่ฝีมือช่างอีอ่าคับว่าเขาจะเล็งเซียนซักแค่ไหน๋)

แต่ถ้าทำลูก โซนิค ก็ต้องตีปลอกใหม่.....เยอะๆๆ จะหมดอีกเยอะ... ถ้ายังไม่ได้ทำชักน๊ะ ไหน๋จะต้องเปลี่ยนวาล์วอีกก็เยอะเอาการอยู่ แต่ลูกโซนิค จะพอดี กับชักสาม อาจจะไม่ต้องปาดลูกสูบเลย

ก็อย่างว่าหละครับ ถ้าช่างฝีมือ ดี ทำชักให้เรา ปัญหาก็จะไม่เกิด แต่ถ้าทำให้เราไม่ดี ปัญหาจะเยอะมากครับ อาจจะมีเสียงนู่นเสียงนี่ดัง ซึ่งเราก็เซ็ง ต้องไปแก้นู่นแก้นี่ หมดเงินอีกเยอะ ถ้าทำเองไม่เป้นน๊ะ

ลองทำชักดูก่อนก็ได้ แล้วจะรู้ว่ารถไม่อืด มันเห็นผลจริงครับ สองมิลทนเหมือนรถเดิมๆ สามมิลก็ทนแต่นานๆไปดูแลไม่ดีอาจจะมีเสียงดังได้ครับ

naymali
15-06-2010, 15:23
อ่า ลูกเชียร์ 53 มิล นะครับ ไม่ใช่ 53.5 ผมเคยลองใช้ เกจ วัดดูแล้ว มันปะมาน 53.2 อะครับ แต่ยังไม่ถึงดี

ผมเลยคิดว่า ลูกนี่ 53 มิล นะครับ ลองวัดกันดูครับ

นั่นหละครับ 53.เท่าไรไม่รู้ ผมเลยตี 53.5 เอิกๆๆ เกจผมมันไม่ค่อยดีแล้วหละ แต่ในเว็บก็มีบอกว่ามันเท่าไร แต่ผมก็ไม่ได้เข้าไปอ่าน ได้แต่ทำการวัด เอาเองนี่หละ อิอิ

ที่คุณถามผม เรื่อง สเตอร์นี่ ผมดูแล้วรถคุณไม่มีชัก ถ้าทดสเตอร์หนักๆ ต้นดี กลางดี ปลายอื้อแน่ครับอาจจะใหลถ้าไม่มีลม เพราะมีกล่องไฟ ผมว่าน๊ะครับใช้ แบบดังเดิมติดรถมาดีที่สุดครับ

แล้ว การทดสเตอร์นิ อยู่ที่เราเอาไปใช้งานด้วยหละครับ ถ้าเป็นพวกรถแดรก เขาก็จะทดสเตอร์เล่นต้นๆกัน

ถ้าเป้นพวกเดินทางใกลๆ ก็ทดสเตอร์ แบบหนักๆ ให้มันไหล

แต่ถ้าเป็นพวก ขี่ไปขี่มาธรรมดา ก็เล่นสเตอร์เดิมๆ ดีกว่าครับ และน้ำหนัก หกสิบ กว่าๆ ด้วยครับ

ที่ผม ทด 15 34 นี่ผมน้ำหนักน้อยครับ 54 เอง และส่วนใหญ่ขี่คนเดียวด้วยหละ แล้วผมรู้สึกว่าตอนผมขี่นี่กำลังมันยังเหลือๆ ก็เลย ลอง เสตอร์หน้า จาก 14 มาเป้น 15 ครับ

ผมบอกไปก็ใช่ว่าจะถูกเสมอไป บางทีเราต้องลองเอง เพราะว่าอะไรอะไร ก็ไม่แน่นอนครับ

บางทีคุณไป เปลี่ยน 14 33 คุณอาจจะรู้สึกว่ามันแรงขึ้นก็ได้น๊ะครับ ต้องลอง อิอิ

ส่วนใหญ่เรื่องทดสเตอร์เนี่ยเรา ไม่ควรไปสนใจมันหลอก รอให้เรา ใส่ลูก โซ ขึ้นไปหรือชักเยอะๆ ก่อนครับ

เราค่อยมา คำนวน สเตอร์ กัน เพราะว่า มันเห็นผลจริง กับพวกรถแรงเหลือๆ อิอิ เอาเป็นว่าถ้ารถแรงเหลือ ก็ทดหนักเข้าไปอีก อิอิ

่jengep29
15-06-2010, 16:49
ดันๆไปครับ เวฟ125

Bes_W125
15-06-2010, 17:05
กำ ทำไมล่อซะ 330องศาเลยอ่า ลูกเชียร์ 100 ก็ 54.5 ชิมิ รอบอยู่ที่ปลายๆ แล้วถ้าเจอลมอ่า มันจะขึ้นไหม๋น๊ะ

ลมอะมันเจออยู่แล้วหละ เพราะว่าเวฟ 125มันเจอลมไม่ได้ เอิกๆๆรถแทบปลิวกำลงกำลังหายหมด

ทำชักสามก็ดีครับ ดีมากเลยละอิอิ แคมผมไม่เข้าใจว่าทำไมไปล่อซะ 330 เลยอ่าแบบว่ามันเสียผลประโยชน์หมดอิอิ

ถ้าขยับเป็นคาเซ่ ก็พอมีลุ้น แต่ถ้าจะให้ดี แคม 330 อ่าต้องลูกโซนิค คับ รับรอง มีจมไมล์

ถ้าทำลูกคาเซ่ ปลอก เดิมจะเหลือ2มิล แล้วชักสาม ถ้าต้องการกำลังอัด ก็ไม่ต้องเสริมประเกินตีนเสื้อ ขยายเบ้าฝา ปาดขอบลูก หรืออาจจะต้องปาดลูกลงไปอีกด้วย ซึ่งลูกจะบาง แต่แรงดีครับแต่แช่ยาวๆ อาจจะทะลุ เพราะผมทะลุมาแล้ว(ทะลุตรงหลบวาล์ว)
ผมทำชักสอง มันแค่ปาดขอบลูกเอง ไม่ต้องปาดลูกด้วย และหลบวาล์ว ก็สำคัญน๊ะ หลบลึกลูกบางทะลุง่ายแต่หลบวาล์วพ้น (อยู่ที่ฝีมือช่างอีอ่าคับว่าเขาจะเล็งเซียนซักแค่ไหน๋)

แต่ถ้าทำลูก โซนิค ก็ต้องตีปลอกใหม่.....เยอะๆๆ จะหมดอีกเยอะ... ถ้ายังไม่ได้ทำชักน๊ะ ไหน๋จะต้องเปลี่ยนวาล์วอีกก็เยอะเอาการอยู่ แต่ลูกโซนิค จะพอดี กับชักสาม อาจจะไม่ต้องปาดลูกสูบเลย

ก็อย่างว่าหละครับ ถ้าช่างฝีมือ ดี ทำชักให้เรา ปัญหาก็จะไม่เกิด แต่ถ้าทำให้เราไม่ดี ปัญหาจะเยอะมากครับ อาจจะมีเสียงนู่นเสียงนี่ดัง ซึ่งเราก็เซ็ง ต้องไปแก้นู่นแก้นี่ หมดเงินอีกเยอะ ถ้าทำเองไม่เป้นน๊ะ

ลองทำชักดูก่อนก็ได้ แล้วจะรู้ว่ารถไม่อืด มันเห็นผลจริงครับ สองมิลทนเหมือนรถเดิมๆ สามมิลก็ทนแต่นานๆไปดูแลไม่ดีอาจจะมีเสียงดังได้ครับ

คืองี้ แคมน่ะ ผมได้มาฟรี เพราะ เพื่อนมันจะซื้อมาใส่เวฟ125ของมันนั่นแหละ แต่ปรากฏว่า พ่อมันเอารถเวฟไปเทรินแล้วออก มีโอ2009 มีขี่แทน ของไม่ได้ใช้มันเลยให้มาน่ะคับ

จริงคับ...เวฟ125 โดนลมแรงๆ สวนไม่ได้เลยจริงๆ มีวอดมีบอดหมด แบบว่าบิดไม่ขึ้นเลยนะ เหอๆ แต่ถ้าลมนิ่งก็วิ่งดีอยู่คับ

อืม...ที่คิดๆอยู่ตอนนี้ มีอยู่ 3 แบบที่คิดจะทำ (เลือกแบบไดแบบหนึ่งคับ) ไม่รู้จะทำอันไหนดี

1. ลูกคาเซ่ไซด์50 วาวล์ไทเกอร์(ไม่ใช่บ๊อกเซอร์นะ) ปลอกท่าจะบางน่าดู ราคาปานกลาง 2 พันกว่าๆ

2. ลูกเชียร์ที่ติดรถอยู่ปัจจุบันนี่ล่ะ เอาไปทำชัก 3 มิล(สลัก) + วาวล์โซ ราคาแรงเอาเรื่อง...3 พันอัพ

3. ลูกคาเซ่Std. อย่างเดียวเลย วาวล์เดิมนี่แหละ อันนี้ประหยัดที่สุดละ แต่แรงน้อยสุด...เหอๆ

เอ้อ...แล้วแคมแต่งนี่ รถคุณใช้ของอะไรหรือคับ เผื่อผมสนใจจะเปลี่ยนแคมมาเป็นแบบ 280องศาดู

เผื่อจะได้รอบต้น-กลาง กลับคืนมา เหมือนเดิม...

TonyRaceing
15-06-2010, 17:38
สวัสดีครับ ชาว เวฟ ครับ

ผม โทนี่ หรือเรียกง่ายๆว่า หรั่งนะครับ

รถผมก็งั้นๆแหละครับ

เวฟ 125 ตัวเก่าสุด ไมค์ดิจิตอล ไฟหน้ารถก็เป็นแบบหัวเถิกนะครับ

ลูก คาเซ่น้อย อย่างชาวบ้านทำกัน คาร์บุล แดช กล่องไฟโซนิค -60 (-90 หาไม่ได้ T^T)

แคมของเพื่อนไม่ค่อยเจ๋งเท่าไหร่ครับ แต่ก็วิ่งดี สเตอร์ 14-34

เจาะคลัชมือ แปลงเอาครับไม่ ได้ใช่ของไนท์ เปลี่ยนแค่ฝา

ล้างตรงที่สอดแรงเหวี่ยงคลัช ชามคลัชก้อนเชื่อมไม่ใ้ห้หมุนตามจะได้ดับ

ฝาไนท์ รู้สึกว่าเจาะคลัชแล้วปลายตัน

ตอนนี้รื่อรถแล้วประกอบไม่เป็นส่งอู่แล้ว 55+ (แย่เนอะ)

โปรแกรมที่ได้พี่ช่าง ลูกโซนิค แตนๆ ชัก3 ถ่วง ครอบ

คาร์บูลเอ็นโปรกลึงปาก ตีปลอก กลึงแคร้ง

โดนไปเกือบหมื่นครับ

(สนใจพี่ๆน้องๆเพื่่อนๆที่ใส่คลัช5 แผ่นเนี้ย มันต้องเพิ่มแผ่น คลัช แผ่น ซํบ แล้วมันจะไม่เกินรังคลัชหรือครับ )

toonza191
15-06-2010, 18:04
อยากจะถามเพื่อนๆว่า ลูกโซ ชัก 3 ลูกจะขึ้นสุดป่าวครับ:D

pangyarag
15-06-2010, 18:20
เรื่องคลัช5แผ่น ถ้า 4แผ่นเอาอยู่ใช้4ดีกว่าครับ

ทำ5แผ่น ชามใส่แผ่นคลัชมันจะบางลง อาจจะแตกได้

ชามคลัชมันมี4แผ่นใช่ไหม เหล็ก4 คลัช4

ทำ5แผ่น เพิ่มเหล็กอีก1ตัวคลัชอีก1ตัว เอาชามคลัชมันจะประกบกัน 2อันใช่ไหมครับ

เอาไป กลึงออก2อันเลย เพื่อมให้มันใส่เหล็ก+คลัชอีก แผ่นได้

และก็เสาใส่น๊อต เพิ่มแหวนรองสัก2อัน

pangyarag
15-06-2010, 18:23
เรื่องแคม

เน้น ทน แคมรถวิบาก

เน้นแรงแคมรถแดร๊ก

TonyRaceing
15-06-2010, 18:30
อยากจะถามเพื่อนๆว่า ลูกโซ ชัก 3 ลูกจะขึ้นสุดป่าวครับ:D

น่าจะสุดนะครับ แต่ก็อยู่แล้วแต่ร้านว่ารองประเก็นกี่แผ่น ร้านผมบอกว่าลูกโซมันสั้นต้อง ยืดด้วย

ลูกคาเซ่ยาวอยู่ ครับผม

ผิดถูกขออภัย

l3alL_visa
15-06-2010, 21:26
นั่นหละครับ 53.เท่าไรไม่รู้ ผมเลยตี 53.5 เอิกๆๆ เกจผมมันไม่ค่อยดีแล้วหละ แต่ในเว็บก็มีบอกว่ามันเท่าไร แต่ผมก็ไม่ได้เข้าไปอ่าน ได้แต่ทำการวัด เอาเองนี่หละ อิอิ

ที่คุณถามผม เรื่อง สเตอร์นี่ ผมดูแล้วรถคุณไม่มีชัก ถ้าทดสเตอร์หนักๆ ต้นดี กลางดี ปลายอื้อแน่ครับอาจจะใหลถ้าไม่มีลม เพราะมีกล่องไฟ ผมว่าน๊ะครับใช้ แบบดังเดิมติดรถมาดีที่สุดครับ

แล้ว การทดสเตอร์นิ อยู่ที่เราเอาไปใช้งานด้วยหละครับ ถ้าเป็นพวกรถแดรก เขาก็จะทดสเตอร์เล่นต้นๆกัน

ถ้าเป้นพวกเดินทางใกลๆ ก็ทดสเตอร์ แบบหนักๆ ให้มันไหล

แต่ถ้าเป็นพวก ขี่ไปขี่มาธรรมดา ก็เล่นสเตอร์เดิมๆ ดีกว่าครับ และน้ำหนัก หกสิบ กว่าๆ ด้วยครับ

ที่ผม ทด 15 34 นี่ผมน้ำหนักน้อยครับ 54 เอง และส่วนใหญ่ขี่คนเดียวด้วยหละ แล้วผมรู้สึกว่าตอนผมขี่นี่กำลังมันยังเหลือๆ ก็เลย ลอง เสตอร์หน้า จาก 14 มาเป้น 15 ครับ

ผมบอกไปก็ใช่ว่าจะถูกเสมอไป บางทีเราต้องลองเอง เพราะว่าอะไรอะไร ก็ไม่แน่นอนครับ

บางทีคุณไป เปลี่ยน 14 33 คุณอาจจะรู้สึกว่ามันแรงขึ้นก็ได้น๊ะครับ ต้องลอง อิอิ

ส่วนใหญ่เรื่องทดสเตอร์เนี่ยเรา ไม่ควรไปสนใจมันหลอก รอให้เรา ใส่ลูก โซ ขึ้นไปหรือชักเยอะๆ ก่อนครับ

เราค่อยมา คำนวน สเตอร์ กัน เพราะว่า มันเห็นผลจริง กับพวกรถแรงเหลือๆ อิอิ เอาเป็นว่าถ้ารถแรงเหลือ ก็ทดหนักเข้าไปอีก อิอิ

อ่อครับ ผมก็ ใส่ 14-34 อยู่ กะลังจะเปลี่ยนมาลอง 14-33 ดู อยากได้ กลาง+ปลาย น่ะครับ ต้นไม่ค่อยสน เท่าไร

อิอิ แล้วรถผมอะ เวลาสตาจ ควันดำ มันจะออกมาอะครับ ออกมาแค่ตอนสตาจเท่านั่นอะ ผมไม่เข้าจัย

พี่พอจะรุ้ไหมครับ ผมอยู่ พระพุทธบาท ครับพี่ อิอิ

TaCker
15-06-2010, 22:45
ผมมีเรื่องปรึกษาหน่อยนะ ผมขับwave125i รถผมทำลูกเดิมไซร์150 ทำได้ไม่กี่วัน ลูกสูบติด เครื่องดังมากๆ มีควันออก สีขาวตอนผ่อนคันเร่ง อยากรู้ว่า เปลี่ยนลูกเชียร์ไซร์100 นิทำได้เปล่าครับ และต้องทำอะไรเพิ่มไหม

Gra_Chaun
15-06-2010, 23:13
ของผม ลูกcbr .75
ชัก3.mm
แคมโมจากร้านน้าบานจรัญ13
เปลี่ยนเกียร์ 1 2 3 4
คลัชทองแดง 4แผ่นพร้อมสปิงโมจากร้านวิมล
คาบูnpo
สเตอ หน้า14 หลัง29
กล่องไฟโซนิคตัวแรกไฟแรกมาก
รถองผมเป็นรถหัวฉีดตัวแรกแต่มาเอาหัวฉีดออกและยกเอาคาบูใส่แทน
ตอนนี้วิ่งได้เท่าไรไม่รู้เพราะไมล์ไม่พอ

Gra_Chaun
15-06-2010, 23:19
วาวล์โซนิค
ชัก3.mm
คลัชทองแดง 4แผ่นพร้อมสปิงโมจากร้านวิมล
คาบูnpo
รถองผมเป็นรถหัวฉีดตัวแรกแต่มาเอาหัวฉีดออกและยกเอาคาบูใส่แทน
ตอนนี้วิ่งได้เท่าไรไม่รู้เพราะไมล์ไม่พอ

naymali
15-06-2010, 23:19
อ่อครับ ผมก็ ใส่ 14-34 อยู่ กะลังจะเปลี่ยนมาลอง 14-33 ดู อยากได้ กลาง+ปลาย น่ะครับ ต้นไม่ค่อยสน เท่าไร

อิอิ แล้วรถผมอะ เวลาสตาจ ควันดำ มันจะออกมาอะครับ ออกมาแค่ตอนสตาจเท่านั่นอะ ผมไม่เข้าจัย

พี่พอจะรุ้ไหมครับ ผมอยู่ พระพุทธบาท ครับพี่ อิอิ

ผมก็เคยเป็นครับ ควันดำอ่า อย่าไปกังวลเลยครับควัน ดำเพราะ เครื่องเผาไหม้น้ำมันไม่หมดอ่า ต้องจุนคาร์บูใหม่ครับ น้ำมัน มันหน๋าไปหรือก็อากาศบางไปครับ ก็เลยเผาไหม้ไม่หมดอ่า ลองสังเกตดูดีดีน๊ะครับหลังจากสตาดแล้วอ่า ตอนนี้เลยก็ได้ ผมว่า ยังมีควันดำออกตลอดแหละ แต่เรามองไม่เห็นเอง ต้องสังเกตที่ปายท่อดีๆ หรืออยากเห็นชัดๆ เลยก็ ไปจอดหน้ารถที่เปิดไฟ ตอนกลางคืนสิ เราจะเห็นเป็นควัน ลอยออกมาเลย

สรุป จูนคาร์บูใหม่ครับ บางทีอาจจะเป็นทีแคม เปิดวาล์ว ไอดีสูงไปทำให้ดึงน้ำมันมาเยอะ ในจังหวะสตาด แต่น้ำมันที่เข้าไปในกระบอกสูบเยอะเกินแรงระเบิดครั้งแรกและเครื่องยังไม่ได้ความร้อนก็ทำให้เผาไหม้น้ำมันไม่หมดอ่าครับ จังทำให้มีควันดำ ออก ปล่อยมันเหอะครับ ถ้าเราจูนคาร์บู ในตอนนี้ได้ที่แล้วอ่า

เรื่อง สเตอร์ 14-33 ผมคิดว่า ออกเกีย1 ความเร็วในการออกตัวที่ได้ก็อาจจะเท่าเดิม

แต่พอเกียร์ 2 เกียร์ 3 มาเห็นๆๆ แต่เกียร์ 4 คงจะขึ้นยากแต่ถ้าหาก ไม่มีลม หรือไหลเนิน ละก็ แจ๋วเลย

l3alL_visa
15-06-2010, 23:35
ผมก็เคยเป็นครับ ควันดำอ่า อย่าไปกังวลเลยครับควัน ดำเพราะ เครื่องเผาไหม้น้ำมันไม่หมดอ่า ต้องจุนคาร์บูใหม่ครับ น้ำมัน มันหน๋าไปหรือก็อากาศบางไปครับ ก็เลยเผาไหม้ไม่หมดอ่า ลองสังเกตดูดีดีน๊ะครับหลังจากสตาดแล้วอ่า ตอนนี้เลยก็ได้ ผมว่า ยังมีควันดำออกตลอดแหละ แต่เรามองไม่เห็นเอง ต้องสังเกตที่ปายท่อดีๆ หรืออยากเห็นชัดๆ เลยก็ ไปจอดหน้ารถที่เปิดไฟ ตอนกลางคืนสิ เราจะเห็นเป็นควัน ลอยออกมาเลย

สรุป จูนคาร์บูใหม่ครับ บางทีอาจจะเป็นทีแคม เปิดวาล์ว ไอดีสูงไปทำให้ดึงน้ำมันมาเยอะ ในจังหวะสตาด แต่น้ำมันที่เข้าไปในกระบอกสูบเยอะเกินแรงระเบิดครั้งแรกและเครื่องยังไม่ได้ความร้อนก็ทำให้เผาไหม้น้ำมันไม่หมดอ่าครับ จังทำให้มีควันดำ ออก ปล่อยมันเหอะครับ ถ้าเราจูนคาร์บู ในตอนนี้ได้ที่แล้วอ่า

เรื่อง สเตอร์ 14-33 ผมคิดว่า ออกเกีย1 ความเร็วในการออกตัวที่ได้ก็อาจจะเท่าเดิม

แต่พอเกียร์ 2 เกียร์ 3 มาเห็นๆๆ แต่เกียร์ 4 คงจะขึ้นยากแต่ถ้าหาก ไม่มีลม หรือไหลเนิน ละก็ แจ๋วเลย

อ่อครับ รถผม เวลา สตาจปั้บ เครื่องจะเร่งเอง นิสๆอะครับ แบบว่า เหมือนกับ กันมันดับ อะไรเงี้ยอะครับ

เร่งหน่อยๆอะไรเงี้ย ผมต้องทำยังไงหรอครับ

aumlight
16-06-2010, 01:06

จะว่าไป ผมก็คงไม่ได้ขับไกล เหมือนคุณนะ

แต่อาจจะมากสุด ครั้งล่ะ 100 กม.

ส่วนใหญ่แล้ว ผมจะขับถ้ากลับบ้านประมาณ 50-60 กม.

Bes_W125
16-06-2010, 11:48
น่าทำจัง ชัก 2 มิล อิอิ

aumlight
16-06-2010, 12:46
น่าจะสุดนะครับ แต่ก็อยู่แล้วแต่ร้านว่ารองประเก็นกี่แผ่น ร้านผมบอกว่าลูกโซมันสั้นต้อง ยืดด้วย

ลูกคาเซ่ยาวอยู่ ครับผม

รู้สึกว่า รองประเก็น 2 มิลนะครับ

สำหรับ ลูกโซ ชัก 3

aumlight
16-06-2010, 12:47
วาวล์โซนิค
ชัก3.mm
คาบูnpo

ลูก CB นี่ ต้องใช้ท่อสูตร หรือสามารถใช้ ท่อเดิม เดินคอ ผ่าปลาย ได้ครับ

naymali
16-06-2010, 13:48
อ่อครับ รถผม เวลา สตาจปั้บ เครื่องจะเร่งเอง นิสๆอะครับ แบบว่า เหมือนกับ กันมันดับ อะไรเงี้ยอะครับ

เร่งหน่อยๆอะไรเงี้ย ผมต้องทำยังไงหรอครับ

ใช้คาร์บูแดชใช่ไหม๋ แล้วพวกคอรีดอ่า และยางครอบ ใช้ของอาไรอ่า ผมไม่แน่ใจน๊ะ เป็นที่ รอยต่อพวกคอหรีดกับแป้นยางหรือป่าวไม่รู้น๊ะ แบบ ว่า อากาศมันเข้าได้อ่า

พอสตาร์ท ปุ๊บ มันเหมือน กับเครื่องจาเร่งเอง อะไรประมาณนี้

ผิดถูกขออภัยน๊ะครับ อิอิ

naymali
16-06-2010, 13:49
ลูกคาเซ่ นี่ ต้องตีคอท่อให้ใหญ่ๆ ขึ้น รึป่าวครับ

แล้วมันจะวิ่งดีขึ้นรึป่าว

ใครรู้ ช่วย บอก ที ผมยังไม่เคยลองเลยอ่า

naymali
16-06-2010, 13:59
คืองี้ แคมน่ะ ผมได้มาฟรี เพราะ เพื่อนมันจะซื้อมาใส่เวฟ125ของมันนั่นแหละ แต่ปรากฏว่า พ่อมันเอารถเวฟไปเทรินแล้วออก มีโอ2009 มีขี่แทน ของไม่ได้ใช้มันเลยให้มาน่ะคับ

จริงคับ...เวฟ125 โดนลมแรงๆ สวนไม่ได้เลยจริงๆ มีวอดมีบอดหมด แบบว่าบิดไม่ขึ้นเลยนะ เหอๆ แต่ถ้าลมนิ่งก็วิ่งดีอยู่คับ

อืม...ที่คิดๆอยู่ตอนนี้ มีอยู่ 3 แบบที่คิดจะทำ (เลือกแบบไดแบบหนึ่งคับ) ไม่รู้จะทำอันไหนดี

1. ลูกคาเซ่ไซด์50 วาวล์ไทเกอร์(ไม่ใช่บ๊อกเซอร์นะ) ปลอกท่าจะบางน่าดู ราคาปานกลาง 2 พันกว่าๆ

2. ลูกเชียร์ที่ติดรถอยู่ปัจจุบันนี่ล่ะ เอาไปทำชัก 3 มิล(สลัก) + วาวล์โซ ราคาแรงเอาเรื่อง...3 พันอัพ

3. ลูกคาเซ่Std. อย่างเดียวเลย วาวล์เดิมนี่แหละ อันนี้ประหยัดที่สุดละ แต่แรงน้อยสุด...เหอๆ

เอ้อ...แล้วแคมแต่งนี่ รถคุณใช้ของอะไรหรือคับ เผื่อผมสนใจจะเปลี่ยนแคมมาเป็นแบบ 280องศาดู

เผื่อจะได้รอบต้น-กลาง กลับคืนมา เหมือนเดิม...

เอาอย่างนี้ดีกว่า ครับ

ผมไปทำชัก2 เฉยๆ เลยแถวๆสายไหม๋อ่า ช่างเขาเอา 2500 รอไปทั้งวันได้
คว้านปลอก 100-150 ใส่ลูก คาเซ่350-450 แล้วแต่ลูกแท้ลูกปลอม หลบวาล์วอีก 120

แค่นี้ ผมว่าก็โอเคแล้วน๊ะครับ ส่วนแคม ใช้ 330 ก็ได้ครับ

บิดแรงติดมือเลยครับ เจอลม ก็สู้ครับ ลองดูใด้ครับ

aumlight
16-06-2010, 14:39
ลูกคาเซ่ นี่ ต้องตีคอท่อให้ใหญ่ๆ ขึ้น รึป่าวครับ

ใครรู้ ช่วย บอก ที ผมยังไม่เคยลองเลยอ่า

ผมว่า ตีคอเลสอย่างเดียวก็พอ อาจจะผ่าปลายด้วยก็ดีนะ

ผมเคยถามร้านท่อ เค้าบอกว่า ถ้าตีคอใหญ่ไป มันจะโล่งเกินครับ

ยกเว้นถ้า ลูกโซ+ ต้องตีคอใหญ่กว่าเดิม

TonyRaceing
16-06-2010, 14:53

เครื่องอาจจะเย็นหรือเปล่าครับ เพราะผมเป็นบ่อย

พอเครื่องเริ่มร้อนก็จะนิ่ง

l3alL_visa
16-06-2010, 15:07

ตีให้ใหญ่กว่าเดิม ถึงจะไม่อั้น ผ่าปลายด้วย

Bes_W125
16-06-2010, 17:21
เอาอย่างนี้ดีกว่า ครับ

ผมไปทำชัก2 เฉยๆ เลยแถวๆสายไหม๋อ่า ช่างเขาเอา 2500 รอไปทั้งวันได้
คว้านปลอก 100-150 ใส่ลูก คาเซ่350-450 แล้วแต่ลูกแท้ลูกปลอม หลบวาล์วอีก 120

แค่นี้ ผมว่าก็โอเคแล้วน๊ะครับ ส่วนแคม ใช้ 330 ก็ได้ครับ

บิดแรงติดมือเลยครับ เจอลม ก็สู้ครับ ลองดูใด้ครับ

อ่อ...อย่างงี้นี่เอง ขอบคุณคับ แต่...ข่าวร้ายผมไม่ได้อยู่ใน กทม. (อยู่ จ.ตาก คับพี่น้อง) อย่างกันดารเลย

ช่างที่ตาก จะทำชักยืดทั้งที ต้องส่งข้อเหวี่ยงลงมา กทม. ให้ช่างที่นี่ ทำให้

เสียค่าใช้จ่ายค่อนข้างมากคับ...นี่ผมว่า จะหาซื้อข้อเหวี่ยงแบบอัดสลักยืดให้พร้อมใส่เลย

เสียเงินที่เดียวไปเลย

naymali
16-06-2010, 19:43
อ่อ...อย่างงี้นี่เอง ขอบคุณคับ แต่...ข่าวร้ายผมไม่ได้อยู่ใน กทม. (อยู่ จ.ตาก คับพี่น้อง) อย่างกันดารเลย

ช่างที่ตาก จะทำชักยืดทั้งที ต้องส่งข้อเหวี่ยงลงมา กทม. ให้ช่างที่นี่ ทำให้

เสียค่าใช้จ่ายค่อนข้างมากคับ...นี่ผมว่า จะหาซื้อข้อเหวี่ยงแบบอัดสลักยืดให้พร้อมใส่เลย

กำเลย ถ้าบอกว่ากันดาล ผมไม่รู้จะทำอย่างไรเลยเนอะ แต่ข้อเหวี่ยงอัดสลักอ่า พวกอู่รถยนต์ก็ทำได้ครับ แต่เขาจะมีเครื่อง วัด ความเที่ยงตรงของ ข้อ

เหวี่ยงทั้งสองข้างรึป่าวไม่รู้ ไม่ยากครับ เรื่องอัดสลักอ่า แต่พออัดแล้วสองข้างจะเท่ากันรึป่าวอันนี้ก็ต้องมีเครื่องวัดอ่า

ลองไปถามศึกษาดูสิครับ

l3alL_visa
16-06-2010, 20:02
อยากซัดเว้ยยยยยยย เหลือรันอินอีกตั้ง500โล เห้อ จัยจะขาด

[CR]Racing
16-06-2010, 20:36
ซื้อสลักยืดมาเเล้ว เอาไปอัดตั้งศูนย์ ตามร้านรับอัดข้อเหวี่ยง หรือ โรงกลึง ก็ได้หนิครับ

aumlight
16-06-2010, 21:02

ผมคิดว่า ลงทุนครั้งเดียว ครับรถขึ้นมาที่ กทม. ก็ได้ครับ

ทำไปเลยทีเีดียว หาที่ัพักซัก 2-3 วัน ทำให้เต็มที่ครับ

l3alL_visa
16-06-2010, 22:16
พี่ครับ การยืดชักอะครับ มันมียืดที่ไหนบ้างหรอครับ ผมลองอ่านๆดู มันมี ยืดที่ ข้อเหวี่ยง ยืดที่สลัก อะไรเงี้ยอะครับ เลยอยากจะรู้ว่า ยืดที่อะไร ถึงจะ ทน+แรง อะครับ

ขอบคุณครับ ผมไม่รุ้จิงๆ

[CR]Racing
16-06-2010, 22:31
พี่ครับ การยืดชักอะครับ มันมียืดที่ไหนบ้างหรอครับ ผมลองอ่านๆดู มันมี ยืดที่ ข้อเหวี่ยง ยืดที่สลัก อะไรเงี้ยอะครับ เลยอยากจะรู้ว่า ยืดที่อะไร ถึงจะ ทน+แรง อะครับ

ขอบคุณครับ ผมไม่รุ้จิงๆ
ยืดน้อยๆ1- 4มิล ถ้าใช้สลักยืด เกรดดีๆหน่อย ทนครับ
ข้อดีราคาถูก เวลาในการทำน้อย คือ เอาข้อเหวี่ยง ไปอัดสลัก ตั้งศูนย์บาล้านซ์ จบ เอามาใส่ได้เลย..

ส่วนการ ยืดที่ ตับหรือยืดที่ข้อเหวี่ยง (แบบถาวร )
มีความทนทาน ค่อนข้างสูง เเต่ราคาก็สูงตามความทนทานไปด้วย
ยืด 5-16 มิล จะนิยมในการยืดแบบนี้มาก เนื่องจากใช้สลักเเล้วขาดได้ง่าย

ไม่เข้าใจตรงไหนถามได้นะ ผมมั่วๆไปงั้นหละ

l3alL_visa
16-06-2010, 22:49
Racing;7900']ยืดน้อยๆ1- 4มิล ถ้าใช้สลักยืด เกรดดีๆหน่อย ทนครับ
ข้อดีราคาถูก เวลาในการทำน้อย คือ เอาข้อเหวี่ยง ไปอัดสลัก ตั้งศูนย์บาล้านซ์ จบ เอามาใส่ได้เลย..

ส่วนการ ยืดที่ ตับหรือยืดที่ข้อเหวี่ยง (แบบถาวร )
มีความทนทาน ค่อนข้างสูง เเต่ราคาก็สูงตามความทนทานไปด้วย
ยืด 5-16 มิล จะนิยมในการยืดแบบนี้มาก เนื่องจากใช้สลักเเล้วขาดได้ง่าย

ไม่เข้าใจตรงไหนถามได้นะ ผมมั่วๆไปงั้นหละ

ผมสนจัย จะ ยืดที่ ข้อเหวี่ยง น่ะครับ แต่ว่า ไม่รุ้จะยืด 2-3 ดี เพราะรถผมใช้ทุกวัน แต่ว่า ใช้วันละ 5-6โล นานๆๆๆๆๆๆที จะไปไกลๆ สัก 100+โล น่ะครับ

พี่แนะนำทีนะครับ แล้วอีกอย่างครับ ถ้ายืดแล้ว อธิบายให้ทีนะครับว่า ต้อง ถ่วง ต้องทำอะไรตรงไหนอีก กลัวโดนช่างหลอก น่ะครับ ช่วยทีนะพี่ ขอบคุณมากๆครับ

puppo
16-06-2010, 22:52
-....- !!!!!

naymali
16-06-2010, 22:56
ผมสนจัย จะ ยืดที่ ข้อเหวี่ยง น่ะครับ แต่ว่า ไม่รุ้จะยืด 2-3 ดี เพราะรถผมใช้ทุกวัน แต่ว่า ใช้วันละ 5-6โล นานๆๆๆๆๆๆที จะไปไกลๆ สัก 100+โล น่ะครับ

พี่แนะนำทีนะครับ แล้วอีกอย่างครับ ถ้ายืดแล้ว อธิบายให้ทีนะครับว่า ต้อง ถ่วง ต้องทำอะไรตรงไหนอีก กลัวโดนช่างหลอก น่ะครับ ช่วยทีนะพี่ ขอบคุณมากๆครับ

ยืด 3 ก็ได้ครับ ไม่ได้ขี่ใกลซักเท่าไร ยืด 3 ก็แค่อัดสลักใหม่ จากสลัก ตรงๆ ก็กลายเป็นสลักแบบเบี้ยวๆ แล้วแต่จะเยื้อง สองมิล สามมิล สี่มิล

แต่ถ้ายืด ถาวร นี่ ผมเห็นเขาเอาข้อเหวี่ยงเราไป เชื่อมใหม่เลย (ยากมากๆ) ถึงได้ราคาแพง แต่ก็ทนมากครับ ข้อเสีย เราจะไม่สามารถนำข้อเหวี่ยงนั้นกลับมาทำแบบเดิมๆ ได้อีก อิอิ

Gra_Chaun
16-06-2010, 23:09
ลูก CB นี่ ต้องใช้ท่อสูตร หรือสามารถใช้ ท่อเดิม เดินคอ ผ่าปลาย ได้ครับ

เดินคอนิ้ว1ท่อผ่าโล่งเดินตะแกรงพร้อมยัดใยแก้วรูปลายเดิมก็ใช้ได้นะครับดันออกดีเพราะผมใช้อยู่ทุกวัน

[CR]Racing
16-06-2010, 23:23
ยืด ที่สลัก เอาก็ได้ครับ ยืด 3ไปเลย ไม่ขาดง่ายๆหรอก

BENQ1700
17-06-2010, 00:10
ช่ายๆ ถ้ายืดชัก 2-3 มิล ใช้สลักยิดก็พอครับ ประหยัดงบด้วย

ส่วน ใคร ที่ จะ ผ่าท่อ ส่วนตัวแล้ว ผมลุกคาเซ่ ไซด สแตนดาร

คอโต เลส ท่อโล่งผ่าปลายเสียงเงียบอ่ะ น้าอ้วนออเงิน เพิ่มสิน 37 ทำให้กับมือ (เสียงแน่นๆเพราะๆ)

่jengep29
17-06-2010, 00:31
ท่อผมก็ร้านอ้วนออเงินครับ

เดินคอ1นิ้วครึ่ง ผ่าปลายเงียบ เสียงแน่นๆนิ่มๆเพราะมากครับ

l3alL_visa
17-06-2010, 07:37
ยืด 3 ก็ได้ครับ ไม่ได้ขี่ใกลซักเท่าไร ยืด 3 ก็แค่อัดสลักใหม่ จากสลัก ตรงๆ ก็กลายเป็นสลักแบบเบี้ยวๆ แล้วแต่จะเยื้อง สองมิล สามมิล สี่มิล

แต่ถ้ายืด ถาวร นี่ ผมเห็นเขาเอาข้อเหวี่ยงเราไป เชื่อมใหม่เลย (ยากมากๆ) ถึงได้ราคาแพง แต่ก็ทนมากครับ ข้อเสีย เราจะไม่สามารถนำข้อเหวี่ยงนั้นกลับมาทำแบบเดิมๆ ได้อีก อิอิ

ผมกะว่าจะยืดที่ข้อเหวี่ยง เลยอะครับ สัก 2 3มิล ราคา แพงไม่เปงไรครับ อยากได้ ทนๆ และ ดีๆ <เปลี่ยนกลับไม่ได้ ก็ซื้อไหม่ได้ใช่มั้ยครับ ข้อเหวี่ยงน่ะ >

aon990
17-06-2010, 11:34
เพิ่มเติมครับ ทำคลัช 5 แผ่น ต้องใช้เสื้อคลัชไน้ 125

l3alL_visa
17-06-2010, 16:13
ดันๆๆๆๆๆๆ

125 บินๆๆๆๆๆๆ

l3alL_visa
17-06-2010, 20:52
อัพๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

l3alL_visa
17-06-2010, 21:02
ดันๆๆๆๆ การ ใส่เกียร์ว่างไว้ แล้วเบิ้ลเครื่อง มีสิทธ์ ทำให้รถพัง ไหมครับ แล้วมีน้อยหรือพอสมควร เบิ้ลแบบ นิดๆอะครับ

[CR]Racing
17-06-2010, 23:16
ผมกะว่าจะยืดที่ข้อเหวี่ยง เลยอะครับ สัก 2 3มิล ราคา แพงไม่เปงไรครับ อยากได้ ทนๆ และ ดีๆ <เปลี่ยนกลับไม่ได้ ก็ซื้อไหม่ได้ใช่มั้ยครับ ข้อเหวี่ยงน่ะ >
ก็เเล้วเเต่ครับ ถ้าตังเหลือๆ

แต่ชัก 2- 3 มิล ที่ตับ ไม่มีใครทำกันหรอกครับ เพราะทำมันเเล้วไม่คุ้ม

เล่นใส่สลักยืด3มิล เพียวๆไม่ถ่วง ก็ทนตีนทนมือ ได้หมดแหละครับ

บางที คุณอาจไปทำมาแล้ว ข้อเหวี่ยงคุณทำมา(ชัก3ถาวร)มันทนมากก็จริง
แต่ลูกสูบมันจะรับไม่ได้อะดิครับ มันจะไปสวรรค์ ก่อนข้อเหวี่ยงละดิครับ

แต่ก็เเล้วเต่คุณละกันครับ ผมแค่มาแนะนำเฉยๆ

aumlight
18-06-2010, 00:18
อัพครับ

มีคนเล่นเยอะนี่นาา..........

BENQ1700
18-06-2010, 02:09
อัพ ไป อีก

DuckZa_!!
18-06-2010, 02:29
ดีดีคับ..wave 125i คับ...อิอิ

Bes_W125
18-06-2010, 11:26
ช่ายๆ ถ้ายืดชัก 2-3 มิล ใช้สลักยิดก็พอครับ ประหยัดงบด้วย

ส่วน ใคร ที่ จะ ผ่าท่อ ส่วนตัวแล้ว ผมลุกคาเซ่ ไซด สแตนดาร

คอโต เลส ท่อโล่งผ่าปลายเสียงเงียบอ่ะ น้าอ้วนออเงิน เพิ่มสิน 37 ทำให้กับมือ (เสียงแน่นๆเพราะๆ)

โห อิจฉา คนอยู่กทม. ได้ท่อเสียงเพราะๆ+งานเนียน ไป...

คน ตจว. ก็ผ่ากันตามมีตามเกิด คอท่อก็จำเป็นต้องใช้ แบบ ที่เค้าขายกัน อันละ 350.- ขาดก็ง่าย เห้อ...

งานก็ไม่เนียนอีก...เวรกรรม

pattha1112
18-06-2010, 11:38
รบกวนถามว่า จะใส่โชว่า ของzxอะคับแปลงเยอะไหมคับ (คู่หน้า)

Bes_W125
18-06-2010, 12:25
รบกวนถามว่า จะใส่โชว่า ของzxอะคับแปลงเยอะไหมคับ (คู่หน้า)

ถ้าเป็นของเทียม ...ก็ซื้อมาใส่ได้เลยคับ เพราะขนาดแกนเท่ากัน(26 มิล)

เพียงแต่จะใส่ไปแล้ว รถมันจะดูโย่งสูงๆ อยากให้สวยต้องไปตัดแกนโช๊คหน้า ออกซัก 1-2.5 นิ้ว จะสวยกำลังดีคับ

ส่วนกระบอก Dio-ZX ของแท้ๆเลย ขนาดแกนมันจะใหญ่กว่าแกนเวฟประมาณ 2 มิล (28 มิล)

ถ้าจะใส่ต้องล้วงเบ้าโช๊คตรงแผงคอออก 2 มิล จึงจะใส่ได้พอดีคับ...

ผิดถูกประการ ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้...

TaCker
18-06-2010, 12:55
รถผมลูกเดิมไซร์ 150 จะเปลี่ยนไปใส่เชียร์ไซร์100 ได้หรือเปล่าครับ

pattha1112
18-06-2010, 13:04
ถ้าเป็นของเทียม ...ก็ซื้อมาใส่ได้เลยคับ เพราะขนาดแกนเท่ากัน(26 มิล)

เพียงแต่จะใส่ไปแล้ว รถมันจะดูโย่งสูงๆ อยากให้สวยต้องไปตัดแกนโช๊คหน้า ออกซัก 1-2.5 นิ้ว จะสวยกำลังดีคับ

ส่วนกระบอก Dio-ZX ของแท้ๆเลย ขนาดแกนมันจะใหญ่กว่าแกนเวฟประมาณ 2 มิล (28 มิล)

ถ้าจะใส่ต้องล้วงเบ้าโช๊คตรงแผงคอออก 2 มิล จึงจะใส่ได้พอดีคับ...

ผิดถูกประการ ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้...

ลืมไปพอดีใส่จ๊อกด้วยอะคับ ขาคาริบเปอร์ต้องทำใหม่ปะคับ
อันเก่าผมใส่กระบอกโช๊คเดิมอะคับ

l3alL_visa
18-06-2010, 13:33
การ ใส่เกียร์ว่างไว้ แล้วเบิ้ลเครื่อง มีสิทธ์ ทำให้รถพัง ไหมครับ แล้วมีน้อยหรือพอสมควร เบิ้ลแบบ นิดๆอะครับ

อยากรู้ครับ

[CR]Racing
18-06-2010, 13:36

ผมจะบอกไรให้นะ
สลักยืดอะมันไม่ขาดง่ายๆหรอก ถ้ารู้จักลิมิตรถตัวเองนะ ไม่แช่คันเร่งยาวๆ เเค่นั้นเอง บิดสุดได้ เเต่ห้ามนาน
เอาบิดแช่ซัก 1กิโลก็ยังพอทนได้ อยู่เลย

รถผม เวฟ 125 ลูกโซชัก 3วาล์วโซ ยืดชักแบบ ใส่สลักยืด ขับไปกลับ รวมๆ 160โล+ ขับ 120 ตลอดทางไม่เห็นจะเป็นไรเลย

l3alL_visa
18-06-2010, 14:22
การ ใส่เกียร์ว่างไว้ แล้วเบิ้ลเครื่อง มีสิทธ์ ทำให้รถพัง ไหมครับ แล้วมีน้อยหรือพอสมควร เบิ้ลแบบ นิดๆอะครับ

อยากรู้ครับ

ตอบทีๆ อยากรู้

Bes_W125
18-06-2010, 14:26
ลืมไปพอดีใส่จ๊อกด้วยอะคับ ขาคาริบเปอร์ต้องทำใหม่ปะคับ
อันเก่าผมใส่กระบอกโช๊คเดิมอะคับ

ต้องสั่งตัดใหม่คับ...ใช้แทนกันไม่ได้

เพราะจุดยืดกระบอกมันไม่ตรงกันคับ

Bes_W125
18-06-2010, 14:28
ตอบทีๆ อยากรู้

ถ้าไม่เบิ้ลแบบกระแทกคันเร่งแรงๆ (แบบ เอาความสะใจเข้าว่า)

ไม่เบิ้ลแช่ยาวๆ จนมากเกินไป

ก็ไม่พังหรอกคับ...

l3alL_visa
18-06-2010, 14:35
ถ้าไม่เบิ้ลแบบกระแทกคันเร่งแรงๆ (แบบ เอาความสะใจเข้าว่า)

ไม่เบิ้ลแช่ยาวๆ จนมากเกินไป

ก็ไม่พังหรอกคับ...

เบิ้ลแบบ ฟังเสียงท่อ อะครับ บู๊ด บู๊ด.. อะไรเงี้ย

[CR]Racing
18-06-2010, 15:21
ขับเดิมๆ ดีกว่ามั้ยครับ กลัวพังมากเลยละสิ - - -*-

l3alL_visa
18-06-2010, 17:19
กลัวไว้ ก่อนมันจะพัง ดีกว่า พังก่อน จะเริ่มกลัว นะ

่jengep29
18-06-2010, 17:34
ดันๆไปคับ เวฟ 125

aumlight
18-06-2010, 22:01
รถผมลูกเดิมไซร์ 150 จะเปลี่ยนไปใส่เชียร์ไซร์100 ได้หรือเปล่าครับ

โอ้ ไม่มีปัญหาครับ

คว้านใส่ได้เลย ไม่ต้อตีปลอกใหม่ครับ

คว้านได้ยังลูกคาเซ่ 100 ครับ

แต่ปลอกจะบางหน่อย

aumlight
18-06-2010, 22:01
Racing;12299']ผมจะบอกไรให้นะ
สลักยืดอะมันไม่ขาดง่ายๆหรอก ถ้ารู้จักลิมิตรถตัวเองนะ ไม่แช่คันเร่งยาวๆ เเค่นั้นเอง บิดสุดได้ เเต่ห้ามนาน
เอาบิดแช่ซัก 1กิโลก็ยังพอทนได้ อยู่เลย

รถผม เวฟ 125 ลูกโซชัก 3วาล์วโซ ยืดชักแบบ ใส่สลักยืด ขับไปกลับ รวมๆ 160โล+ ขับ 120 ตลอดทางไม่เห็นจะเป็นไรเลย

โห มันทนขนาดนั้นเลยหรอ

แบบนี้ต้องรีบทำแล้วล่ะ

ตอนแรกผมก็กลัวว่า ถ้าทำลูกโซ ชัก 3 แล้วจะวิ่งไกลๆ ไม่ได้ซะอีก

aumlight
18-06-2010, 22:02
กลัวไว้ ก่อนมันจะพัง ดีกว่า พังก่อน จะเริ่มกลัว นะ

เบิ้ลฟังเสียท่อ มันคงไม่พังง่ายหรอกครับ

แต่อย่าเบิ้ลค้างนานๆ นะ เด๋วจะลูกทะลุเหมือนรถเพื่อนผม

วาล์วกะลูก มันอยู่ด้วยกันเลย

18-06-2010, 22:12
เวพ125ผมไร้ชักเลยไม่กังวลเรื่องนี้ เชียร์ไซด์ 100 เคยแช่มากสุดก็ 30กิโล บิดหมดเลย แต่มันลู่ๆลมวิ่งได้แค่ 125

[CR]Racing
18-06-2010, 22:29

เดี๋ยวคุณทำเองเเล้วจะรู้เอง บางอย่างมัน ไม่พังง่ายๆอย่างที่คุณคิดหรอก เพียงเเต่ขอให้คุณ รู้จักลิมิตรถตัวเอง
บางอย่างซ่อมง่าย บางอย่างซ่อมอยาก ตังไม่มียังซ่อมยาก ต้องตังมีซ่อมง่าย - -

ตั้งแต่ผมทำรถมาเนี้ยอะนะ สลักที่เขาว่าขาดง่ายๆ ยังไม่ขาดกะเค้าซักกะทีเลย ลูกสูบ เเตก ฝาวาล์วเละ เน่า ลูกทะลุ
ไม่เคยเจอเลย เคยเจอ หนักสุด ลูกชนวาล์ว เเค่นั้นเอง เอาไปหลบไหม่ จบข่าว
ไม่มีไรหรอกครับ เเค่อยากพูดให้ฟังเลยๆครับ

aumlight
18-06-2010, 22:41
Racing;13750']เดี๋ยวคุณทำเองเเล้วจะรู้เอง บางอย่างมัน ไม่พังง่ายๆอย่างที่คุณคิดหรอก เพียงเเต่ขอให้คุณ รู้จักลิมิตรถตัวเอง
บางอย่างซ่อมง่าย บางอย่างซ่อมอยาก ตังไม่มียังซ่อมยาก ต้องตังมีซ่อมง่าย - -

ตั้งแต่ผมทำรถมาเนี้ยอะนะ สลักที่เขาว่าขาดง่ายๆ ยังไม่ขาดกะเค้าซักกะทีเลย ลูกสูบ เเตก ฝาวาล์วเละ เน่า ลูกทะลุ
ไม่เคยเจอเลย เคยเจอ หนักสุด ลูกชนวาล์ว เเค่นั้นเอง เอาไปหลบไหม่ จบข่าว
ไม่มีไรหรอกครับ เเค่อยากพูดให้ฟังเลยๆครับ

ใช่ครับ

ของผมตอนนี้ หลอดวาล์วไม่ค่อยดี

ก็ไม่ถึงขนาดพังหรอกครับ ยังขับได้อยู่ แต่ทำความเร็วสูงสุดได้ไม่มากครับ

ได้แค่ 110 ก็เหนื่อยแล้ว

l3alL_visa
19-06-2010, 00:46
Racing;13750']เดี๋ยวคุณทำเองเเล้วจะรู้เอง บางอย่างมัน ไม่พังง่ายๆอย่างที่คุณคิดหรอก เพียงเเต่ขอให้คุณ รู้จักลิมิตรถตัวเอง

แคมรถผม ดังมาก ดังอย่างได้ยินชัด

l3alL_visa
19-06-2010, 00:52
รถผมว่าจะลองไล่ สเตอร์ 13-31 ดูซะหน่อย ทุกคนว่ายังไงกับครับ เคยลองเบอร์นี้กันไหม

BENQ1700
19-06-2010, 02:29
เคย เตมที่ 13 33

pangyarag
19-06-2010, 09:42
ผมว่า ลูก 65 ไร้ชักลากแช่ไม่ได้ แรกๆก็กลัว พอขี่ไกลๆลาก 120 ตลอดสาย มันทำได้จริงๆ โครตทนแล้ว

naymali
19-06-2010, 12:38
อย่าไปกลัว เลย ครับ ทำลูก ทำชัก อ่า มันจะมีปัญหาอย่างมากเลย ก็ แค่ เสียงนู่นเสียงนี่ดัง ถ้าเราไม่แคเสียงก็ไม่เป็นไร

ผมลูกคาเซ่ ชักสอง (ทำฝาด้วยน๊ะครับ) อัด ไปกลับกรุงเทพลพบุรี 120 ขั้นต่ำ แต่ส่วนใหญ่ จะ 130 แล้ว 140 ตอนคึกๆๆ เร่งเซงรถ หรู๋ๆ

ผมวิ่ง เรนขวาสุด แบบว่าแซงอย่างเดียว ไปถึงบ้าน ไม่เห็นว่ามันจะมีปัญหาอะไรเลย แถมน้ำมัน เติมไปเต็มถัง ยังไม่หมดอีก เหลือ 2 ขีดดิจิตอล อ่าครับ

ไม่กลัวตำรวจ ด้วย อิอิ เพราะว่า เราเป็นทหาร เอิกๆๆๆ

รถผม เคยมีเสีงดัง หา อยู่ตั้งนาน ว่าเป็นที่แคม แต่แล้ว มันเป็นที่ตัวดันโซ่ราวริ้น (มันพังคับกดไม่สุด) มันก็ทำให้รถเราเสียงเครื่่องดังได้ อิอิ

เอ่อๆๆ อยากถามว่า ร้าน น้า อ่วน ออเงิน มันร้านตรงไหน๋อ่า ผม ก็ทำชักที่ ออเงินนี่หละ จำชื่อร้านไม่ได้

มันอยู่ตรงข้ามกับ ที่ตรวจสุขภาพรถอ่า

[CR]Racing
19-06-2010, 13:37
ใช่เเล้วหละครับ ไม่รูจะอธิบายยังไงเหมือนกันเนอะ

เอาเป้นว่า ถ้ามันจะพังมันก็พังตั้งเเต่ ตอนประกอบเสร็จเเล้วเอาไป เทสเเล้วหละ

naymali
19-06-2010, 19:02
อิอิ อัฟฟฟ เวฟ 125 เหินฟ้าาาาา

BENQ1700
19-06-2010, 19:18
สอบถามหน่อยครับ (สำหรับคน ทำลูกโซ วาวล์โซ ชัก 3) งบประมาณเท่าไรเอ่ย

ผม มี ของ แล้ว ดังนี้
1.คาร์บู N-PRO
2.แคม
3.ลูกสูบ-แหวน
4.วาวล์
5.สลักยืด-ลูกปืนผ่าซีก

naymali
19-06-2010, 19:36
สอบถามหน่อยครับ (สำหรับคน ทำลูกโซ วาวล์โซ ชัก 3) งบประมาณเท่าไรเอ่ย

2.แคม
4.วาวล์

ก็คงจะเป็นค่าแรงหละคับ

ทำเองได้ ก็ คงจะหมด แค่

ค่าตีปลอก ค่าคว้าน ค่าหลบวาล์ว

ค่าทำวาล์ว แล้วเราก็ต้องเอาแคร้งไประเบิด อีก

ผมว่าถ้าลื้อเองได้ 1500 ก็อยู่ครับ อิอิ

[CR]Racing
19-06-2010, 19:52

2.แคม
4.วาวล์
-ตีปลอกพร้อมคว้าน ก็น่าจะประมาณ ไม่เกิน 500 มั้งครับ แล้วแต่ท้องที่
อย่าง เอาที่ผมทำมานะ ปลอก+อัดปลอก 200 คว้านอีก 100
-ทำฝาวาล์วโซนิก ราคาเเล้วเเต่ท้องที่ครับ อย่างผมทำมา ก็ 1400 ครับ หลอดทองเหลืองเยื้อง
-เเคร้ง เอาไปขยายออก 5 มิล หรือะเอามากกว่านี้ก็ได้ ผมทำโรงกลึงมาใช้เครื่องกลึงจับเอา 100 บาท
แต่ถ้าเป็นเครื่องมิลลิ่งก็แพงหน่อย ประมาณ 300 บาท
-ประเก็นมีเนียม 2 มิล หรือใครจะไม่ใส่ ล้างหัวลูกเอา ก็ได้ ราคาประมาณ 120 บาท
-ประเก็นฝาทองแดง 120

ของผมทำเองจบที่ 8000 พอดีเลยหละครับ ท่อมีเเล้ว นะครับ

BENQ1700
19-06-2010, 21:27
ขอบคุณครับ

l3alL_visa
19-06-2010, 21:56
ผม หนัก 63 อะครับ แล้วสเตอร์ 14-34 ที่ใช้อยู่ แต่เวลาขับ เหมือนเครื่องมันจะไปได้อีกอะครับ ผมเลยว่าจะลองไปใช้ 13-31 ดูอะครับ

ใครเซียนเรื่องนี่ แนะนำทีนะครับ ที่ผมจะใช้ 13-31 นี่ ผมดูจากตารางทดสเตอร์ แล้วนะครับ ไครเซียนบอกทีนะ ขอบจัยงับ

[CR]Racing
19-06-2010, 23:05
ผม หนัก 63 อะครับ แล้วสเตอร์ 14-34 ที่ใช้อยู่ แต่เวลาขับ เหมือนเครื่องมันจะไปได้อีกอะครับ ผมเลยว่าจะลองไปใช้ 13-31 ดูอะครับ

ใครเซียนเรื่องนี่ แนะนำทีนะครับ ที่ผมจะใช้ 13-31 นี่ ผมดูจากตารางทดสเตอร์ แล้วนะครับ ไครเซียนบอกทีนะ ขอบจัยงับตารางทดสเตอร์ มันจะ มีซักกี่% ที่จะเอามาทดใช้ได้จริงๆ ในชีวิตประจำวันหละครับ มันเเค่เป็นข้อมูลอ้างไปงั้นๆเเหละ

ลองไป 14-32 ดูก่อนสิครับ
อีกอย่าง สเตอร์ หลังเบอร์ 31 ไม่เคยเห็นเลย เคยเห็นเค้าทดกัน 14-34 14-28 15-30 15-28 เลขคู่ทั้งนั้น
จนไปถึง 16-26 อันนี้ หนักเอาเรื่อง
มันก็เเล้วเเต่การใช้งานด้วยครับ ส่วน การทดสเตอร์สูตรมันมีอยู่ว่า ทดหน้า 1 ฟัน เท่ากัน ทดหลัง 2.5 ฟัน ลองไปนอนๆ คิดดูเอาละกัน นะครับ

BENQ1700
20-06-2010, 00:29
ตั้งแต่ เล่น WAVE 125 มา 6-7 ปี

สเตอร์หน้าเล็กที่สุด เห็นจะ 12 หลังใหญ่สุด 36 มั่ง

20-06-2010, 00:45
Racing;17202']ตารางทดสเตอร์ มันจะ มีซักกี่% ที่จะเอามาทดใช้ได้จริงๆ ในชีวิตประจำวันหละครับ มันเเค่เป็นข้อมูลอ้างไปงั้นๆเเหละ

ลองไป 14-32 ดูก่อนสิครับ
อีกอย่าง สเตอร์ หลังเบอร์ 31 ไม่เคยเห็นเลย เคยเห็นเค้าทดกัน 14-34 14-28 15-30 15-28 เลขคู่ทั้งนั้น
จนไปถึง 16-26 อันนี้ หนักเอาเรื่อง
มันก็เเล้วเเต่การใช้งานด้วยครับ ส่วน การทดสเตอร์สูตรมันมีอยู่ว่า ทดหน้า 1 ฟัน เท่ากัน ทดหลัง 2.5 ฟัน ลองไปนอนๆ คิดดูเอาละกัน นะครับ

ใช่ครับเห็นด้วย สเตอร์ที่ผมลองแล้วไหลปลายสุดคือ 15-32 อันนี้ไหลจิงๆ แต่ต้นๆ เกียร์ 1-2-3 ก็ลากกันวุ่นวายทีเดียวสำหรับลูกแค่ 54 มิล

naymali
20-06-2010, 07:34
เคยเห็น ตารางทดเสตอร์ ที่ไหน๋ จำไม่ได้ แล้ว เดี๋ญวเจอจะเอามาให้ดู อิอิ

ที่โรงงานเขาใช้ 14-34 กันเพราะว่า เขาป้องกัน การสึกหร๋อของฟันโซ่กับจานโซ่อ่า

เพราะว่า 14-34 เขาคำนวนออกมาแล้วระหว่าง ฟันเฟืองสเตอร์กับ โซ่จะไม่ขบกันซ้ำไปซ้ำมา โซ่กับสเตอร์จะลงล่องกันทุกลอย

(ไม่รู้เข้าไปป่าวน้อ ก็คือ ฟันโซ่ในซึกหนึ่งๆได้สัมผัส กับร่องโซ่ทุกร่องอ่า แต่ถ้าเป็น 15-36 ก็จะไม่ลงตัว ฟันโซฟันนึง ก็ไม่มีโอกาสได้สัมผัสกับร่องโซ่ทุกรอ่ง)

ที่กล่าวมามันคือการกระจายการสึกหร๋อไม่ให้ ฟันเสตอร์ กับโซ่ เจอกันไม่ครบทุกฟันเฟือง อิอิ)

artyoyo
20-06-2010, 11:53
ช่วยผมหน่อยค๊าบ

w125 มันอืดตอนต้นคับ สเตอตอนนี้ 14-36

l3alL_visa
20-06-2010, 13:33
ผมอยากจะได้ สเตอร์ ที่มัน ได้ กลาง+ปลาย น่ะครับ ต้นไม่ค่อยเท่าไร อยากได้แบบ เกียร์2กำลังจะไปเกียร์3 เริ่มไหล เลยอะครับ

่jengep29
20-06-2010, 14:13
ช่วยกันดันไปหน่อยครับ

เวฟ 125 น้ำมันหมด ดันๆคับ

อิอิ

20-06-2010, 16:14
อัพไปชาวเวพ125 แรงๆทั้งนั้น

aumlight
20-06-2010, 19:11
เคยเห็น ตารางทดเสตอร์ ที่ไหน๋ จำไม่ได้ แล้ว เดี๋ญวเจอจะเอามาให้ดู อิอิ

ที่โรงงานเขาใช้ 14-34 กันเพราะว่า เขาป้องกัน การสึกหร๋อของฟันโซ่กับจานโซ่อ่า

เพราะว่า 14-34 เขาคำนวนออกมาแล้วระหว่าง ฟันเฟืองสเตอร์กับ โซ่จะไม่ขบกันซ้ำไปซ้ำมา โซ่กับสเตอร์จะลงล่องกันทุกลอย

(ไม่รู้เข้าไปป่าวน้อ ก็คือ ฟันโซ่ในซึกหนึ่งๆได้สัมผัส กับร่องโซ่ทุกร่องอ่า แต่ถ้าเป็น 15-36 ก็จะไม่ลงตัว ฟันโซฟันนึง ก็ไม่มีโอกาสได้สัมผัสกับร่องโซ่ทุกรอ่ง)

ที่กล่าวมามันคือการกระจายการสึกหร๋อไม่ให้ ฟันเสตอร์ กับโซ่ เจอกันไม่ครบทุกฟันเฟือง อิอิ)

ตามนี้ใช่มั๊ยครับ

http://www.uppicth.com/uploads/9ecc2d1.jpg (http://www.uppicth.com/view.php?c=9ecc2d1)

จากตรารางอัตตราทด เราจะสังเกตุว่าคู่สเตอร์จะมีอัตตราทดแบ่งออกเ ป็น3 แบบด้วยกันคือ
1. แบบหารลงตัว เช่น 14/28=2.0000 หรือ 13/39=3.0000
2. แบบหารแล้วเกิดทศนิยม แต่ไม่เกิน2ตำเหน่ง เช่น 14/35=2.5000 หรือ16/36=2.2500
3. แบบหารแล้วเกิดทศนิยมเกิน3ตำเหน่งขึ้นไป เช่น13/40=3.0769 หรือ 14/34=2.4286 แล้วทั้ง3แบบนี้มันมีข้อแตกต่างอย่างไรมาดูกัน

1. แบบหารลงตัว คู่เฟืองไดที่มีอัตตราทดแบบนี้จะไม่เป็นที่ยอมรับกันทางทฤษฎี(ยกเว้นในเฟืองไทม์มิ่ง)เพราะอัตตราทดเช่นนี้จะทำให้เกิดการพบกันของคู่ฟันเดิมทุกๆรอบการทำงาน เช่นคู่เฟือง 14/28 อัตราทดเท่ากับ 2:1คือเฟือง14ฟันหมุน1รอบส่วนเฟือง28ฟันหมุน2รอบดังนั้นเฟืองที่1ของเฟือง14จะหมุนวนมาเจอกับฟันเฟืองที่14และ28ของเฟือง28ฟันทุกๆรอบการทำงาน ซึ้งลักษณะนี้จะเกิดขึ้นทุกๆ คู่ฟัน จนทำให้เกิดสึกหรอที่เกิดขึ้นเป็นการสึกหรอที่ตายตัว แล้วเมื่อใดที่มีการขยับเปรี่ยนแปลงคู่เฟืองนั้นๆก็จะเกิดเสียงดังขึ้นเหราะเกิดจากการสึกหรอที่เกิดนั้นไม่ตรงกัน ทีนี้เมื่อเรามาดูถึงคู่สเตอร์บ้าง ถึงแม้ฟันสเตอร์จะไม่ได้ขบกันโดยตรงเหมือนกับ เฟืองเกียร์ แต่ปัณหาการสึกหรอดังที่กล่าวมาแล้วนั้นก็เกอดขึ้นได้ เพราะอย่างไรเสียจำนวนข้อโซ้ก็ตายตัว เมื่อการใช้งานเกิดขึ้นการสึกหรอของฟันสเตอร์ก็จะเป็นอย่างที่กล่าวมา ดังนั้นทางโรงงานผลิตจึงนำฟันเฟืองที่หารกันไม่ลงตัว มาใช้(เราจะกล่าวถึงต่อไปว่าทำไม่ถึงต้องใช้แบบหารไม่ลงตัวแต่ทั้งนี้เราบางทีเราก็อาจจะเห็นทีมแข่งบางทีมใช้สเตอร์แบบหารกันลงตัวนี้ลงสนาม ซึ้งก็สามารถใช้ไช้ได้เพราะการแข่งเป็นแบบชั่วคราวขึ้นอยู่กับความต้องการของทีมแข่ง แต่ถ้าทำมาใช้งานวิ่งทุกวันแบบรถทั่วไปเห็นจะไม่มีใครทำครับ

2. แบบหารแล้วเกิดทศนิยม แต่ไม่เกิน 2 ตำแหน่ง เราทราบกันไปแล้วว่าอัตราทดที่หารแล้วลงตัวมีผลเสียอย่างไร ทีนี้ก็มาดูอัตราทดที่หารแล้วไม่ลงตัวจะมีผลดีอย่างไร แล้วที่แบ่งออกมาว่าจุดทศนิยมไม่เกิน 2 ตำแหน่งเป็นนี้เป็นอย่างไร การที่อัตราทดหารกันแล้วได้ลงตัวเลขของมาเป็นจุดทศนิยมนั้นเป็นสิ่งที่ดีเพราะฟันเฟืองมีโอกาศที่จะไปพบกับคู่ฟันอื่นได้ ทำให้การสึกหรอไม่ซ้ำซาก แต่การที่มีตัวเลขจุดทศนิยมไม่เกิน 2 ตำแหน่ง เช่น 14/35=2.5000 หรือ 16/36=2.2500 นี้ มันก็มีโอกาศที่จะไม่พบกันซ้ำๆของคู้ฟันใดอีก ดังนั้นแบบทศนิยมไม่เกิน2ตำเหน่งเป็นแบบที่ดีแต่ไม่ดีที่สุดครับ

3. แบบหารแล้วเกิดทศนิยมเกิน3ตำแหน่ง แบบนี้เป็นแบบที่ทางบรษัทผู้ผลิตใช้กันมากที่สุดเข้าเรื้องไม่ว่าจะเป็นในส่วนของเฟืองเกยร์ เฟืองชามคลัทช์ จนถึงสเตอร์ เพราะแบบนี้ฟันเฟืองจะหมุนวนให้ทุกฟันเฟืองของทั้งคู่ได้พบกันทุกฟันการสึกหรอจึงเป็นไปแบบกระจายตัว สรุปก็คือ การที่ให้ฟันเฟืองทุกฟันของคู่เฟืองได้พบกันทุกฟันเป็นสิ่งที่ดีที่สุด และการที่จะได้รู้ได้ว่าฟันเฟืองทุกฟันได้พบกันหมดกูดูจากผลคำนวณอัตราทดว่าเป็นจุดทศนิยม เกิน3ตำแหน่งหรือไม่ซึ่งสเตอร์เองก็ต้องใช้การดูเช่นนี้เหมือนกัน แต่ทั้งนี่ทั้งนันในส่วนของสเตอร์เองยังมีตัวแปลที่สำคัญที่จะทำให้มีผลต่อการแข่งขันคือ โซ้ แล้ขนาดของสเตอร์อีกด้วย

aumlight
20-06-2010, 19:12
ู^
^
^
^
^

ขอขอบคุณ www.mocyc.com และ www.fcciracing.com มากๆ ครับ

TonyRaceing
20-06-2010, 19:34
เวฟ 125 ลูดโซนิค ชัก 3 ถ่วงตับ คาร์บูลเอ็นโปรกลึงปาก กล่องไฟโซนิค แคมแต่ง วาล์วโซนิค ไล่ สเตอร์เบอร์ไรดีครับ ช่วยทีนะครับ

ขอบคุณครับ

aumlight
20-06-2010, 22:02
เวฟ 125 ลูดโซนิค ชัก 3 ถ่วงตับ คาร์บูลเอ็นโปรกลึงปาก กล่องไฟโซนิค แคมแต่ง วาล์วโซนิค ไล่ สเตอร์เบอร์ไรดีครับ ช่วยทีนะครับ

ขอบคุณครับ

ลอง 14-35 ดูครับ

ได้ผลยังไงก็มาบอกกันด้วยครับ

ว่าแต่ ตอนนี้เบอร์อะไรครับ และได้ความเร็วเท่าไหร่ครับ

TonyRaceing
20-06-2010, 22:30
ลอง 14-35 ดูครับ

ได้ผลยังไงก็มาบอกกันด้วยครับ

ว่าแต่ ตอนนี้เบอร์อะไรครับ และได้ความเร็วเท่าไหร่ครับ

Run in อยู่ครับ เมื่อก่อนคาเซ่ 14-34 ตอนนี้ก็เหมือนเดิม น้ำหนักผม 60-65

ว่าจะลง 32 เพราะกระชากแรงมากครับ กลัวปลายไม่มีเลยรอดูก่อน

ดูว่าปลายตันมากไหม

อยากจะถามว่า

Run in ซัดได้ไหมครับ แล้ว กระชากยกล้อได้เปล่า

มีลิมิตอะไร้บ้างแนะนำที่ครับ

[CR]Racing
20-06-2010, 23:24
Run in อยู่ครับ เมื่อก่อนคาเซ่ 14-34 ตอนนี้ก็เหมือนเดิม น้ำหนักผม 60-65

ว่าจะลง 32 เพราะกระชากแรงมากครับ กลัวปลายไม่มีเลยรอดูก่อน

ดูว่าปลายตันมากไหม

อยากจะถามว่า

Run in ซัดได้ไหมครับ แล้ว กระชากยกล้อได้เปล่า

มีลิมิตอะไร้บ้างแนะนำที่ครับ

ลูกโซนิก ชัก3 วาล์วโซ ของผม 14-34 อะครับ ดันต้นยันปลายเลย เคยใส่14-32 อยู๋อะครับ ปลายมาไม่จัดจ้าน ครับ

ไม่รุเหมือนกันอะครับ เเล้วเเต่ รถเเต่ละคันด้วยมั้งครับ ว่าไล่มายังไง

naymali
21-06-2010, 09:53
ตามนี้ใช่มั๊ยครับ

http://www.uppicth.com/uploads/9ecc2d1.jpg (http://www.uppicth.com/view.php?c=9ecc2d1)

จากตรารางอัตตราทด เราจะสังเกตุว่าคู่สเตอร์จะมีอัตตราทดแบ่งออกเ ป็น3 แบบด้วยกันคือ
1. แบบหารลงตัว เช่น 14/28=2.0000 หรือ 13/39=3.0000
2. แบบหารแล้วเกิดทศนิยม แต่ไม่เกิน2ตำเหน่ง เช่น 14/35=2.5000 หรือ16/36=2.2500
3. แบบหารแล้วเกิดทศนิยมเกิน3ตำเหน่งขึ้นไป เช่น13/40=3.0769 หรือ 14/34=2.4286 แล้วทั้ง3แบบนี้มันมีข้อแตกต่างอย่างไรมาดูกัน

1. แบบหารลงตัว คู่เฟืองไดที่มีอัตตราทดแบบนี้จะไม่เป็นที่ยอมรับกันทางทฤษฎี(ยกเว้นในเฟืองไทม์มิ่ง)เพราะอัตตราทดเช่นนี้จะทำให้เกิดการพบกันของคู่ฟันเดิมทุกๆรอบการทำงาน เช่นคู่เฟือง 14/28 อัตราทดเท่ากับ 2:1คือเฟือง14ฟันหมุน1รอบส่วนเฟือง28ฟันหมุน2รอบดังนั้นเฟืองที่1ของเฟือง14จะหมุนวนมาเจอกับฟันเฟืองที่14และ28ของเฟือง28ฟันทุกๆรอบการทำงาน ซึ้งลักษณะนี้จะเกิดขึ้นทุกๆ คู่ฟัน จนทำให้เกิดสึกหรอที่เกิดขึ้นเป็นการสึกหรอที่ตายตัว แล้วเมื่อใดที่มีการขยับเปรี่ยนแปลงคู่เฟืองนั้นๆก็จะเกิดเสียงดังขึ้นเหราะเกิดจากการสึกหรอที่เกิดนั้นไม่ตรงกัน ทีนี้เมื่อเรามาดูถึงคู่สเตอร์บ้าง ถึงแม้ฟันสเตอร์จะไม่ได้ขบกันโดยตรงเหมือนกับ เฟืองเกียร์ แต่ปัณหาการสึกหรอดังที่กล่าวมาแล้วนั้นก็เกอดขึ้นได้ เพราะอย่างไรเสียจำนวนข้อโซ้ก็ตายตัว เมื่อการใช้งานเกิดขึ้นการสึกหรอของฟันสเตอร์ก็จะเป็นอย่างที่กล่าวมา ดังนั้นทางโรงงานผลิตจึงนำฟันเฟืองที่หารกันไม่ลงตัว มาใช้(เราจะกล่าวถึงต่อไปว่าทำไม่ถึงต้องใช้แบบหารไม่ลงตัวแต่ทั้งนี้เราบางทีเราก็อาจจะเห็นทีมแข่งบางทีมใช้สเตอร์แบบหารกันลงตัวนี้ลงสนาม ซึ้งก็สามารถใช้ไช้ได้เพราะการแข่งเป็นแบบชั่วคราวขึ้นอยู่กับความต้องการของทีมแข่ง แต่ถ้าทำมาใช้งานวิ่งทุกวันแบบรถทั่วไปเห็นจะไม่มีใครทำครับ

2. แบบหารแล้วเกิดทศนิยม แต่ไม่เกิน 2 ตำแหน่ง เราทราบกันไปแล้วว่าอัตราทดที่หารแล้วลงตัวมีผลเสียอย่างไร ทีนี้ก็มาดูอัตราทดที่หารแล้วไม่ลงตัวจะมีผลดีอย่างไร แล้วที่แบ่งออกมาว่าจุดทศนิยมไม่เกิน 2 ตำแหน่งเป็นนี้เป็นอย่างไร การที่อัตราทดหารกันแล้วได้ลงตัวเลขของมาเป็นจุดทศนิยมนั้นเป็นสิ่งที่ดีเพราะฟันเฟืองมีโอกาศที่จะไปพบกับคู่ฟันอื่นได้ ทำให้การสึกหรอไม่ซ้ำซาก แต่การที่มีตัวเลขจุดทศนิยมไม่เกิน 2 ตำแหน่ง เช่น 14/35=2.5000 หรือ 16/36=2.2500 นี้ มันก็มีโอกาศที่จะไม่พบกันซ้ำๆของคู้ฟันใดอีก ดังนั้นแบบทศนิยมไม่เกิน2ตำเหน่งเป็นแบบที่ดีแต่ไม่ดีที่สุดครับ

3. แบบหารแล้วเกิดทศนิยมเกิน3ตำแหน่ง แบบนี้เป็นแบบที่ทางบรษัทผู้ผลิตใช้กันมากที่สุดเข้าเรื้องไม่ว่าจะเป็นในส่วนของเฟืองเกยร์ เฟืองชามคลัทช์ จนถึงสเตอร์ เพราะแบบนี้ฟันเฟืองจะหมุนวนให้ทุกฟันเฟืองของทั้งคู่ได้พบกันทุกฟันการสึกหรอจึงเป็นไปแบบกระจายตัว สรุปก็คือ การที่ให้ฟันเฟืองทุกฟันของคู่เฟืองได้พบกันทุกฟันเป็นสิ่งที่ดีที่สุด และการที่จะได้รู้ได้ว่าฟันเฟืองทุกฟันได้พบกันหมดกูดูจากผลคำนวณอัตราทดว่าเป็นจุดทศนิยม เกิน3ตำแหน่งหรือไม่ซึ่งสเตอร์เองก็ต้องใช้การดูเช่นนี้เหมือนกัน แต่ทั้งนี่ทั้งนันในส่วนของสเตอร์เองยังมีตัวแปลที่สำคัญที่จะทำให้มีผลต่อการแข่งขันคือ โซ้ แล้ขนาดของสเตอร์อีกด้วย

ชัดเลยครับ ขอบคุณ คร๊าฟ

ผมใช้อยู่ 15-34 ลูกคาเซ่ ชัก 2 คาร์บูแดช ก็แจ่มดีครับ น้ำหนักผม 54

ซ้อน 2 รวมน้ำหนัก 100 กว่า ยังวิ่งได้ 120 ชิวๆเลย

Bes_W125
21-06-2010, 10:44
เบิ้ลแบบ ฟังเสียงท่อ อะครับ บู๊ด บู๊ด.. อะไรเงี้ย

อ่อ ...ไม่พังหรอกคับ ถ้าไม่ บู๊ดดดดดดดดดดดด! แบบ แช่ยาวๆเกินไป

Bes_W125
21-06-2010, 11:00
เอ่อ...ถามคนที่เคยทำชักยืดมาแล้วนะ

ว่า...ทุกครั้งที่เรา ทำชักยืด(ไม่ว่า จะเเบบสลัก หรือ ยืดที่ตับ ก็ตาม)

จำเป็นทุกครั้งมั้ยคับ ที่ต้องถ่วงข้อเหวี่ยงเสมอ(แบบชักยืด พร้อม ถ่วงไปเลยอ่ะ)

แล้ว...ถ้าเป็นพวกรถทำลูกเล็ก อาทิ เชียร์ชัก3 โซนิคชัก3 หรือ คาเซ่ชัก3 ต้องถ่วงข้อเหวี่ยงด้วยมั้ย...

เรื่องถ่วงข้อ ผมไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่คับ (แต่ก็รู้แบบ งูๆปลาๆ ว่า ถ่วงแล้ว มันจะช่วยลดอาการสั่นของเครื่อง)

แล้วถ้าไม่ถ่วง จะมีผลเสียอะไรตามามากมั้ยคับ (แบบว่า สั่นเป็นเจ้าเข้า จนขี่ไม่ได้ อะไรงี้...)

naymali
21-06-2010, 12:37
เอ่อ...ถามคนที่เคยทำชักยืดมาแล้วนะ

ว่า...ทุกครั้งที่เรา ทำชักยืด(ไม่ว่า จะเเบบสลัก หรือ ยืดที่ตับ ก็ตาม)

จำเป็นทุกครั้งมั้ยคับ ที่ต้องถ่วงข้อเหวี่ยงเสมอ(แบบชักยืด พร้อม ถ่วงไปเลยอ่ะ)

แล้ว...ถ้าเป็นพวกรถทำลูกเล็ก อาทิ เชียร์ชัก3 โซนิคชัก3 หรือ คาเซ่ชัก3 ต้องถ่วงข้อเหวี่ยงด้วยมั้ย...

เรื่องถ่วงข้อ ผมไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่คับ (แต่ก็รู้แบบ งูๆปลาๆ ว่า ถ่วงแล้ว มันจะช่วยลดอาการสั่นของเครื่อง)

แล้วถ้าไม่ถ่วง จะมีผลเสียอะไรตามามากมั้ยคับ (แบบว่า สั่นเป็นเจ้าเข้า จนขี่ไม่ได้ อะไรงี้...)

ผมก็งูๆ ปลาๆ เหมือน กัน ผม ชัก 2 ไม่ถ่วงอาไรทั้งนั้น ซัด ยาว กว่า 50 โล ไม่เห็นเจ้าจะเข้าทรงผม เลยอิอิ

แถม นิ่ม เหมือน เหิน ฟ้า ซะอีก ในความเข้าใจผมน๊ะ ที่เขาถ่วงตับกัน เพื่อเพิม แรงถ่วงรึป่าวไม่เข้าใจ

เคยเห็นการทำงาน เครื่องคูโบต้าอ๊ะป่าว ที่มันจะมี พู่เล่อยู่ด้านหน้า อ่า เป็นแบบนั้นรึป่าว ก็ไม่รู้อิอิ

ผิดถูก sorry

Bes_W125
21-06-2010, 14:18
ผมก็งูๆ ปลาๆ เหมือน กัน ผม ชัก 2 ไม่ถ่วงอาไรทั้งนั้น ซัด ยาว กว่า 50 โล ไม่เห็นเจ้าจะเข้าทรงผม เลยอิอิ

แถม นิ่ม เหมือน เหิน ฟ้า ซะอีก ในความเข้าใจผมน๊ะ ที่เขาถ่วงตับกัน เพื่อเพิม แรงถ่วงรึป่าวไม่เข้าใจ

เคยเห็นการทำงาน เครื่องคูโบต้าอ๊ะป่าว ที่มันจะมี พู่เล่อยู่ด้านหน้า อ่า เป็นแบบนั้นรึป่าว ก็ไม่รู้อิอิ

ผิดถูก sorry

โห...เล่นคูโบต้าเลยนิ 555+ เอาสะเห็นภาพเลย อิอิ

อืม งั้นเวลาเราขี่รอบปลายๆ มันก็ไม่สั่นมากไปกว่าเดิมเท่าไหร่ใช่มั้ยคับ?

21-06-2010, 14:49
ทำชัก เพื่อเพิ่ม ระยะ ชักของลูกสูบ

ส่วนถ่วงนี้ไส่สำหรับ รถชักเยอะๆครับ

เพราะ รถที่ชักมาเยอะ มันจะไม่ได้สมดุลครับ ทำให้รถสั่น

เราถ่วงเพื่อให้มันได้สมดุลจะได้ไม่สั่น

ผมศึกษาอ่านตามเวบเขาว่ามางี้ครับ อิอิ

Bes_W125
21-06-2010, 16:02
ทำชัก เพื่อเพิ่ม ระยะ ชักของลูกสูบ

ส่วนถ่วงนี้ไส่สำหรับ รถชักเยอะๆครับ

เพราะ รถที่ชักมาเยอะ มันจะไม่ได้สมดุลครับ ทำให้รถสั่น

อ่อ งี้แสดงว่า พวกรถลูกเล็กๆชักน้อยๆ

ก็ไม่จำเป็นต้องถาวงใช่มั้ยคับ?
เราถ่วงเพื่อให้มันได้สมดุลจะได้ไม่สั่น

ผมศึกษาอ่านตามเวบเขาว่ามางี้ครับ อิอิ

อ่อแสดงว่า ถ้าเกิดทำลูกเล็กๆ ชักน้อยๆ มา

ก็ไม่ต้องถ่วงก็ได้ใช่มั้ยครับ?

naymali
21-06-2010, 16:21
คงจาเป็นอย่างนั้นหละ อิอิ

เราก็เขาใจเหมือนกันละ ว่า ชักเยอะๆ มันไม่สมดุล ต้องถ่วง

ฉะนั้น ชัก1-3 ผมว่าไม่ถ่วงก็ได้ครับ มันผิดรูปแค่จิสเดียวเอง อิอิ

่jengep29
21-06-2010, 18:22
อัพๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Bes_W125
22-06-2010, 09:14
คงจาเป็นอย่างนั้นหละ อิอิ

เราก็เขาใจเหมือนกันละ ว่า ชักเยอะๆ มันไม่สมดุล ต้องถ่วง

ฉะนั้น ชัก1-3 ผมว่าไม่ถ่วงก็ได้ครับ มันผิดรูปแค่จิสเดียวเอง อิอิ

แล้ว รถคุณได้ถ่วงหรือป่าวคับ

หรือแค่ อัดสลักยดเข้าไป ตั้งบาลานซ์ ก็จบ?

aumlight
22-06-2010, 13:10
อัพครับผม

ipae
22-06-2010, 15:37
ผมก้อ เวฟ 125 R

ลูก เซ

ชักเดิม

วาว เดิม

แคม น้ำบาน

ครัชมือ

บูแดช

แต่อยู่ในช่วง

รันอิน คับ

aumlight
22-06-2010, 15:55

ลูก เซ

ชักเดิม

วาว เดิม

แคม น้ำบาน

ครัชมือ

บูแดช

รันอิน คับ

ทำคลัชมือ แคร้ง ไนท์หรือเปล่าครับ

l3alL_visa
22-06-2010, 16:02

ลูก เซ

ชักเดิม

วาว เดิม

แคม น้ำบาน

ครัชมือ

บูแดช

รันอิน คับ

ใส่ ครัชมือ เปงยังไงบ้างครับ เวลาขับ

มันส์มั้ย หรือเปงยังไง แนะนำทีครับ ผมว่าจะใส่อยู่

่jengep29
22-06-2010, 16:55

ลูก เซ

ชักเดิม

วาว เดิม

แคม น้ำบาน

ครัชมือ

บูแดช

รันอิน คับ

ใส่ครัชมือ ขี่สนุกรึป่าวคับ

TonyRaceing
22-06-2010, 18:56
ใส่ครัชมือ ขี่สนุกรึป่าวคับ

ผมก็ทำครับ แต่เปลี่ยนแค่ฝา แล้วก็เชื่อมตรงชามคลัชก้อนให้ติดตาย รถจะได้ดับ

ส่วนความรู้สึกที่บอกว่ามันไหม ขอตอบว่ามันมาก ยกล้อมันสุดๆ

เวลาสับ2 นี่หน้าเหินเลยครับ มันมาก ถ้าคนเดียวก็กระชากจนรู้สึกอ่ะครับ

แต่มันมีข้อเสียครับ ของผม เวลาขี่น่มๆ เสียงคลัชก็จะดึงไม่สม่ำเสมอ เหมือนกระชาก จะเกียรสูงยิ่งกระชาก

แล้วเวลารถติดนี้เหนื่อยมากครับ แต่แข็งด้วยถึงโดดดี

ยอมรับครับมันมากก แต่ต้องเชื่อใจร้านนะครับ เพราะปัญหามันจะเยอะตามไปด้วยถ้าทำไมดี

ipae
22-06-2010, 23:01
ใส่ ครัชมือ เปงยังไงบ้างครับ เวลาขับ

มันส์มั้ย หรือเปงยังไง แนะนำทีครับ ผมว่าจะใส่อยู่

ก้อดีครับ แต่ถ้าเราทำแบบเชื่อม

ข้อเหวี่ยงขาดง่ายครับ

แต่ของผมที่ทำ คือว่าไม่ได้

เชื่อมที่ครัชแรงเหวี่ยง

ก้อเลยเหมือน พวก ครัช Bell 100

ใส่เท่ๆๆ ไปก่อนครับ

มี ชุดเต็มแล้ว แต่ยังไม่

ได้ใส่ครับ

ผมเปลี่ยนแค่ ฝา ไนท์+แกนเกีย ไนท์

มิลลิ่ง ฝาครัชกับเจาะรู

ก้อใส่ได้แล้วคับๆ

ipae
22-06-2010, 23:52
ผมก็ทำครับ แต่เปลี่ยนแค่ฝา แล้วก็เชื่อมตรงชามคลัชก้อนให้ติดตาย รถจะได้ดับ

ส่วนความรู้สึกที่บอกว่ามันไหม ขอตอบว่ามันมาก ยกล้อมันสุดๆ

เวลาสับ2 นี่หน้าเหินเลยครับ มันมาก ถ้าคนเดียวก็กระชากจนรู้สึกอ่ะครับ

แต่มันมีข้อเสียครับ ของผม เวลาขี่น่มๆ เสียงคลัชก็จะดึงไม่สม่ำเสมอ เหมือนกระชาก จะเกียรสูงยิ่งกระชาก

แล้วเวลารถติดนี้เหนื่อยมากครับ แต่แข็งด้วยถึงโดดดี

ยอมรับครับมันมากก แต่ต้องเชื่อใจร้านนะครับ เพราะปัญหามันจะเยอะตามไปด้วยถ้าทำไมดี

ท่านไม่กลัว ข้อเหวี่ยง

ขาดหรือคับ

เพราัะแขน เวฟ125 มันเล็ก

และเปนโพลงข้างใน

มันทนแรงกระชากไม่ไหวหรอกคับ

ยิ่งถ้า สปิงแข็งๆ ลูกโต เด๋วมีเห

แน่นอนครับ เล่นชุดเต็มไปเลยครับ

แน่นอนกว่า แต่ของผม ยังครับ

เพราะรอทำเต็มที่เดียวเลยครับ

BENQ1700
22-06-2010, 23:54
อัพ ไป ชาว WAVE 125

ipae
23-06-2010, 00:30
อัพๆๆ

naymali
23-06-2010, 01:05
แล้ว รถคุณได้ถ่วงหรือป่าวคับ

หรือแค่ อัดสลักยดเข้าไป ตั้งบาลานซ์ ก็จบ?

ไม่ถ่วงครับ ตั้งบาลานซ์ เป็นอันจบครับ

naymali
23-06-2010, 01:07
ว้าวๆๆ เวฟ125 ทำครัชมือ น่าสนใจแฮะ

แต่ผมเจอปัญหากับเครื่อง ก็พอละไม่อยากหาปัญหาด้าน ขับกำลัง มาใส่ตัว

กระเป๋ายิ่งแฟบๆ อยู่ อิอิ

แล้วอีกอย่าง ครัชมือ ปล่อยมือข้างซ้ายไม่ได้ เวลามีสาวซ้อนจะจับมือสาวไปตลอดทางไม่ได้ 5555

naymali
23-06-2010, 01:14
ไปดูรถผม ทีครับ อย่างนี้เขาเรียกว่าหมกในรึป่าว อิอิ

<<<<<www.boyzathailand.com/forum/showthread.php?2191-w125-ทำได้แค่เนี้ย-(ดุสิตคับ (http://www.boyzathailand.com/forum/showthread.php?2191-w125-ทำได้แค่เนี้ย-(ดุสิตคับ))>>>>>

อย่าลืม อัฟให้ด้วยน๊ะครับ

TonyRaceing
23-06-2010, 08:50
ท่านไม่กลัว ข้อเหวี่ยง

ขาดหรือคับ

เพราัะแขน เวฟ125 มันเล็ก

และเปนโพลงข้างใน

มันทนแรงกระชากไม่ไหวหรอกคับ

ยิ่งถ้า สปิงแข็งๆ ลูกโต เด๋วมีเห

แน่นอนครับ เล่นชุดเต็มไปเลยครับ

แน่นอนกว่า แต่ของผม ยังครับ

เพราะรอทำเต็มที่เดียวเลยครับ

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ ร้านเค้าทำมาให้ก็ขี่จนทุกวันนี้ยังไม่ขาดเลยครับ

เห็นหลายคนบอกใส่ของเหวี่ยงไนท์มันไม่วิ่งนิครับ ผมก็ไม่แน่ใจ

ส่วนกลัวก็กลัวครับข้อขาดนี้ แต่ผมทำมาเพื่นผมขาดก่อนเลย

รถเพื่อนผมไม่เปลี่ยนชามคลัชก้อน กระชากตับขาดเลย

ส่วนมากถ้าขาดจะขาดฝั่งขวาใช่ไหมครับ

ส่วนรถผมต้องรอลุ้นอักทีครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Bes_W125
23-06-2010, 11:48
ไปดูรถผม ทีครับ อย่างนี้เขาเรียกว่าหมกในรึป่าว อิอิ

<<<<<www.boyzathailand.com/forum/showthread.php?2191-w125-ทำได้แค่เนี้ย-(ดุสิตคับ (http://www.boyzathailand.com/forum/showthread.php?2191-w125-ทำได้แค่เนี้ย-(ดุสิตคับ))>>>>>

อย่าลืม อัฟให้ด้วยน๊ะครับ

เอาสียี่ห้ออะไรพ่นสวิงอาร์มหรอคับ

ดูๆแล้วเหมือนมันจะทน ลอกยากดี

โช๊คหลังโดนมาเท่าไหร่คับ ...เหมาะดี เดี๋ยวว่าจะไปโดนมามั่ง...

ipae
23-06-2010, 12:26
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ ร้านเค้าทำมาให้ก็ขี่จนทุกวันนี้ยังไม่ขาดเลยครับ

เห็นหลายคนบอกใส่ของเหวี่ยงไนท์มันไม่วิ่งนิครับ ผมก็ไม่แน่ใจ

ส่วนกลัวก็กลัวครับข้อขาดนี้ แต่ผมทำมาเพื่นผมขาดก่อนเลย

รถเพื่อนผมไม่เปลี่ยนชามคลัชก้อน กระชากตับขาดเลย

ส่วนมากถ้าขาดจะขาดฝั่งขวาใช่ไหมครับ

ส่วนรถผมต้องรอลุ้นอักทีครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ไม่เปนไรครับ

สังคมแห่งการ

แบ่งบันความรู้

ครับ มีไร

แนะนำผม

บ้างน่ะครับ

ที่ว่า ไม่ได้เปลี่ยนครัชก้อน

คือไรครับ

หรือว่า ครัช สาม ก้อนหรือป่าวคับๆ

ถ้าไม่ได้เปลี่ยนมันมีผมอย่างไรครับ

naymali
23-06-2010, 13:52
เอาสียี่ห้ออะไรพ่นสวิงอาร์มหรอคับ

ดูๆแล้วเหมือนมันจะทน ลอกยากดี

โช๊คหลังโดนมาเท่าไหร่คับ ...เหมาะดี เดี๋ยวว่าจะไปโดนมามั่ง...

กำ ผมจำไม่ได้ว่าเอาสียี่ห้ออะไรพ่น แต่จำได้ซื้อสีที่ร้านขายเครื่องเขียน กระป๋องละ 55 เอง แล้วก็แล็กเกอร์ด้วยครับ

ผมพ่นโดยใช้ระอองพ่นอ่าครับ พ่นครั้งแรกปล่อยแห้งเลย แล้วก็มาพ่นซ้ำๆ ปล่อยทิ้งแห้งทำอย่างนี้หลายๆรอบ ถ้าอยากให้ลอกยาก

เสร็จ พ่นครั้งสุดท้าย ผมปล่อยให้สีไม่ทันแห้ง ก็พ่นแล็กเกอร์ทับเลยอ่าครับ

โชคหลัง 2000 แป็ะๆๆ ที่สะพานควายครับ อิอิ

Bes_W125
23-06-2010, 14:29
กำ ผมจำไม่ได้ว่าเอาสียี่ห้ออะไรพ่น แต่จำได้ซื้อสีที่ร้านขายเครื่องเขียน กระป๋องละ 55 เอง แล้วก็แล็กเกอร์ด้วยครับ

ผมพ่นโดยใช้ระอองพ่นอ่าครับ พ่นครั้งแรกปล่อยแห้งเลย แล้วก็มาพ่นซ้ำๆ ปล่อยทิ้งแห้งทำอย่างนี้หลายๆรอบ ถ้าอยากให้ลอกยาก

เสร็จ พ่นครั้งสุดท้าย ผมปล่อยให้สีไม่ทันแห้ง ก็พ่นแล็กเกอร์ทับเลยอ่าครับ

โชคหลัง 2000 แป็ะๆๆ ที่สะพานควายครับ อิอิ

โห...ถูกจัง แถว จ.ตาก ตั้ง 2200-2300 นู่น ต่อไม่ได้อีกด้วย เซ็งเป็ด

ส่วนเรื่องสี ไม่ได้พ่นรองพื้นเลยหรอคับ พ่นสีจริงลงไปเลยหรอ...

แล้วสีเดิมๆมัน เอากระดาษทรายเบอร์อะไรขัดคับ หรือ ใช้น้ำยาลอกสี...

aumlight
23-06-2010, 16:29
อัพอีกที

เวฟ ของเรา

่jengep29
23-06-2010, 17:07
โห...ถูกจัง แถว จ.ตาก ตั้ง 2200-2300 นู่น ต่อไม่ได้อีกด้วย เซ็งเป็ด

ส่วนเรื่องสี ไม่ได้พ่นรองพื้นเลยหรอคับ พ่นสีจริงลงไปเลยหรอ...

แล้วสีเดิมๆมัน เอากระดาษทรายเบอร์อะไรขัดคับ หรือ ใช้น้ำยาลอกสี...

อัพๆไป
อยากรู้เหมือนกันครับ

artyoyo
23-06-2010, 18:20
ห้องนี้มีแต่
คนแรงๆ

555

TonyRaceing
23-06-2010, 18:29
ไม่เปนไรครับ

สังคมแห่งการ

แบ่งบันความรู้

ครับ มีไร

แนะนำผม

บ้างน่ะครับ

ที่ว่า ไม่ได้เปลี่ยนครัชก้อน

คือไรครับ

หรือว่า ครัช สาม ก้อนหรือป่าวคับๆ

ถ้าไม่ได้เปลี่ยนมันมีผมอย่างไรครับ

ก็ตรงคลัช สามก้อนมันจะมีที่ใส่ใช่ไหมครับ

ร้านเค้าถอดออกเลยครับ แล้ว ก็เชื่อมชามกับแกนข้อเหวี่ยงให้ติดกัน เวลาปล่อยคลัชจะได้ดับไงครับ

คลัชสามก้อนก็ถอดทิ้งไปเลย

รถก็ใช่ระบบการทำงานคลัชแผ่นอย่างเดียว

พอเข้าใจไหมครับ

ipae
23-06-2010, 20:14
ก็ตรงคลัช สามก้อนมันจะมีที่ใส่ใช่ไหมครับ

ร้านเค้าถอดออกเลยครับ แล้ว ก็เชื่อมชามกับแกนข้อเหวี่ยงให้ติดกัน เวลาปล่อยคลัชจะได้ดับไงครับ

คลัชสามก้อนก็ถอดทิ้งไปเลย

รถก็ใช่ระบบการทำงานคลัชแผ่นอย่างเดียว

พอเข้าใจไหมครับ

โหๆๆ โหดจังเลยอ่ะครับ

เล่น เชื่อมติด กับข้อเหวี่ยงเลย

แล้วงี้ถอดงายครับ

[CR]Racing
23-06-2010, 21:46
ดันไปพี่น้องคับ

TonyRaceing
23-06-2010, 21:50
โหๆๆ โหดจังเลยอ่ะครับ

เล่น เชื่อมติด กับข้อเหวี่ยงเลย

แล้วงี้ถอดงายครับ

ร้านบอกซื่อใหม่เลยครับ 555+

อยู่จังหวัดไรครับเนี้ย วันไหนผมรื้อเด๋วถ่ายรูปให้ดูนะครับ เพราะผมชอบล้างเครื่องเล่น 555+

TonyRaceing
23-06-2010, 21:59
12421รถจ่ายตลาดครับ ^^

ipae
23-06-2010, 22:07
ร้านบอกซื่อใหม่เลยครับ 555+

อยู่จังหวัดไรครับเนี้ย วันไหนผมรื้อเด๋วถ่ายรูปให้ดูนะครับ เพราะผมชอบล้างเครื่องเล่น 555+

ระยองครับ เอารูปแบ่งกัน

เยอะๆๆ น่ะ ครับ ชอบดูครับ

ของคุนทำเครื่อง

สเตปไหนครับ

แนะนำบ้างครับ

เหนรถแล้ว

ท่าทางโหดน่าดู

สังเกต จาก คาบู

เหอะๆ

[CR]Racing
23-06-2010, 22:16
ท่อ ตุ่น อะไรนั่นป่าวครับเนี้ย

TonyRaceing
23-06-2010, 22:31
Racing;33757']ท่อ ตุ่น อะไรนั่นป่าวครับเนี้ย

นี้แหละครับท่อตุ่น แถวอื่นไม่ทำกันหรอครับ ผมงงอ่ะ

TonyRaceing
23-06-2010, 22:35
ระยองครับ เอารูปแบ่งกัน

เยอะๆๆ น่ะ ครับ ชอบดูครับ

ของคุนทำเครื่อง

สเตปไหนครับ

แนะนำบ้างครับ

เหนรถแล้ว

ท่าทางโหดน่าดู

สังเกต จาก คาบู

เหอะๆ

อย่ามองคาร์บูลครับ ตัวกลึงปากนี้แหละทำรถผมวอด ร้านกลึงกลึงข้างหลังด้วย

เครื่องเย็นขี่ไม่ได้เลย -*-

สเตปก็ร้านจัดมาอ่ะครับ

แถวบ้านอำเภอ ผมอยู่พัทยา

ลูกโซ วาล์วโซ ยืด3 ถ่วงครอบ กล่องโซนิค -60 ไม่มีปัญญาหา -90

แคมแต่งธรรมดา แคมผอม ซื่อต่อเพื่อนมา 150 บาท 555+

แล้วก็คลัชมือด้วย

สเตปบ้านๆครับ

naymali
23-06-2010, 22:35

ผมไม่ได้ขัดน๊ะครับ สีเดิมปล่อยไว้เลยแค่ล้างให้สะอาดพอ เอาสีเดิมเป็นสีรองพื้นเลยอ่าครับ

อิอิ ไม่น่าเชื่อใช่ไหม๋ว่ามันจะเนียนได้ ลองดูครับแล้วจะรู้ ว่า พ่นง่ายๆมาก แบบว่าสีเดิมมันจับสีที่เราพ่นไป

ดีจัง (อย่าพ่นใกล้ จะทำให้สีเยื้อมอิอิ)

naymali
23-06-2010, 22:46
มีเรื่องจะเล่าให้ฟัง

ผมเลิกงาน 4โมงเย็น จะขับรถไปเรียนต่อที่พระจอม แต่ทางที่ผมไปมันต้องผ่าน โรงเรียน ขส.ทบ เด็ก ขส.เต็มไปหมด

ผมจอดรถติดไฟแดง มันมีคนมองรถผมกันเต็มไปหมด พอไฟเขียวก็กะจะโชว์เสียงเครื่องซักหน่อย ผมบิดแป๊ดด ออกไปครึ่งปลอก

ก็ถือว่าเร็วน๊ะครับความเร็วก็ปาไปเกือบร้อยแล้วเกียร์3 จู่ๆ รถเร็งไม่ออกแบบว่าเบาอย่างเดียวเลย ผมเลยกดครัชเท้าปล่อยไหลเข้า

ข้างทาง (เอิกๆๆ สายคันเร่งขาด) แล้วทำไงละทีนี้ตู จะไปเรียนทันไม้เนี่ย ก็เลยเล่นบนฟุตบาตข้างทางนี่หละ ถอดกาบออก เปิดฝา

คาร์บู ไม่รู้ว่าจะเอาอาไรมาซ่อมมันได้เลย หัวตะกั่วที่ลูกสูบคาร์บูหลุด พอดีในรถมีเชือกปอผมก็เลย เอาเชือกปอร์มัดเป็นปม แล้วคร้องเข้าไป

ในลูกสูบ คาร์บู ทีนี้หละ ระบบดึงเชือก เท่ไปเลย รถแต่งมาอย่างดี ใช้เชือกเล่งคันเร่ง ฮาดีเราทำไรไปนี่ มือหนึ่งจับแฮล อีกมือ ดึงเชือก 555

คนมองกันตรึม แล้วออกตัวเกียร์หนึ่งไม่ได้ เราไม่รู้จังหวะดึง กระชากบ้าง หัวทิ่มบ้าง ทรมาร จริง ก็เลยเวลารถติดๆ ผม ก็อัดไปเกียร์ 3 กัวรถกระตุ๊ก

ฮาเลยวันนี้ผม

ipae
23-06-2010, 23:23
อย่ามองคาร์บูลครับ ตัวกลึงปากนี้แหละทำรถผมวอด ร้านกลึงกลึงข้างหลังด้วย

ลูกโซ วาล์วโซ ยืด3 ถ่วงครอบ กล่องโซนิค -60 ไม่มีปัญญาหา -90

แคมแต่งธรรมดา แคมผอม ซื่อต่อเพื่อนมา 150 บาท 555+

ผมพักที่ บ้านอำเภอ เหมือนกันครับ

ท่านอยู่แถวไหนอ่ะ

ผมอยู่ร้าน ลุงจิต อ่ะ ที่ขายข้าวอ่ะ

ที่ว่า กล่องโซ -90 -60

คือ อารายอ่ะ ดูตรงไหนครับ

[CR]Racing
24-06-2010, 00:00

ลูกโซชัก 3 ได้ ครอบ ข้อเหวี่ยงเลย หรอ ครับ หุหุ
เดิมๆ ก็จมได้นะครับ จมไวหว่าถ่วงมาด้วย

24-06-2010, 00:08
ผมอยากชมเสียงเวพ125 ของแต่ละคนจังเห็นลูก 56 มิลขึ้นทั้งนั้นอยากฟังเสียงว่าโหดมั้ยมีใครถ่ายมาดูได้มั่งครับ

ipae
24-06-2010, 00:39
กล่องโซ -90 -60

VIP!
24-06-2010, 04:04
///////////////////////////////////////////
//////////////////////////////////////////
/////////////////////////////////////////
////////////////////////////////////////
///////////////////////////////////////

naymali
24-06-2010, 07:43
up up

TonyRaceing
24-06-2010, 09:50
กล่องโซ -90 -60

กล่องโซนิค -60 คือตัวใหม่ครับ ส่วน -90 คือตัวเก่า

เห็นส่วนมากบอก -90 วิ่งดีกว่า ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

รู้้จักอู่มิ้นตรง ข้ามโรงเรียน สัตหีบไหมครับ ตรงใต้สะพานอ่ะครับ

ipae
24-06-2010, 10:28
กล่องโซนิค -60 คือตัวใหม่ครับ ส่วน -90 คือตัวเก่า

เห็นส่วนมากบอก -90 วิ่งดีกว่า ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

รู้้จักอู่มิ้นตรง ข้ามโรงเรียน สัตหีบไหมครับ ตรงใต้สะพานอ่ะครับ

เหนอยู่ครับ

ถ้าเรา เอาจานไฟ

เวฟ อา

ไปทำแทบจานไฟเปน

เวฟ เอส ราคาเท่าไหร่อ่ะ

ขอดู รูปจานไฟ เวฟ เอสหน่อยครับ

ใคมี ลงไว้ทีครับ ตรงแทบ อ่ะ ครับ

pattha1112
24-06-2010, 11:44
เพื่อนๆๆเคยเติม 91 แล้วผสมอ๊อกเทนปะคับ เป็นไงบ้างคับ

l3alL_visa
24-06-2010, 15:12
มีใครเคยใช้ น้ำมันเครื่อง คาสตอล เพาเวอร์ วัน เรสซิ่ง 4ที มั่งมั้ยครับ

คาสตอล เพาเวอร์ วัน เรสซิ่ง 4ที นะครับ ไม่ใช่ คาสตอล เพาเวอร์ วัน 4ที อ่านให้ละเอียดด้วยนะ

ใครเคยใช้ บอกทีนะครับว่า มันกลิ่นหอมไหม แล้ว มันดีต่อรถทำเครื่องหรือป่าว

non_non
24-06-2010, 15:46
ขอถามไรหน่อยคับ เวฟ 125 ใช้มา นาน ภายในเครื่องอะไรมันจะพังก่อนเหรอคับ คือรถผมมันดังในเครื่องไม่รู้ว่าก้าน หรืออะไรมันดังกันแน่ ก็เลย ลองมาถามดูเพื่อความมั่นใจ

TonyRaceing
24-06-2010, 16:30
ขอถามไรหน่อยคับ เวฟ 125 ใช้มา นาน ภายในเครื่องอะไรมันจะพังก่อนเหรอคับ คือรถผมมันดังในเครื่องไม่รู้ว่าก้าน หรืออะไรมันดังกันแน่ ก็เลย ลองมาถามดูเพื่อความมั่นใจ

อันนี้ตอบยากครับเป็นไปได้เยอะ ถ้าน้ำมันเครื่องแห้งก็จะดังอีก แบบ ก้านคลอนอีกแบบ

ส่วนถ้าให้บอกว่าเวฟ 125 อะไร จะพังก็ ผมว่า คลัชลื่นนะครับ ชอบลื่น

ผิดถูกขออภัยครับ แต่เวฟ 125 นี้ทนสุดๆเลยนะถ้า มั่นรักษา

non_non
24-06-2010, 17:55
อันนี้ตอบยากครับเป็นไปได้เยอะ ถ้าน้ำมันเครื่องแห้งก็จะดังอีก แบบ ก้านคลอนอีกแบบ

ส่วนถ้าให้บอกว่าเวฟ 125 อะไร จะพังก็ ผมว่า คลัชลื่นนะครับ ชอบลื่น

ผิดถูกขออภัยครับ แต่เวฟ 125 นี้ทนสุดๆเลยนะถ้า มั่นรักษา
คับครัชมันลื่นอยู่ แต่ คือว่าผมซื้อรถมือ 2มาอ่ะคับ มันดังเหมือนจะก้านก็ไม่ใช่ บางคนก็บอกดังโซ่ ราวลิ้นอ่ะเลย งงๆ อ่ะคับ

[CR]Racing
24-06-2010, 18:40
คับครัชมันลื่นอยู่ แต่ คือว่าผมซื้อรถมือ 2มาอ่ะคับ มันดังเหมือนจะก้านก็ไม่ใช่ บางคนก็บอกดังโซ่ ราวลิ้นอ่ะเลย งงๆ อ่ะคับโซราวลิ้นยาน มั้งครับ ก้าน พังยากครับถ้ารถเดิมๆฝช้งานไม่หนักมากมายไรนะ

l3alL_visa
24-06-2010, 20:10
มีใครเคยใช้ น้ำมันเครื่อง คาสตอล เพาเวอร์ วัน เรสซิ่ง 4ที มั่งมั้ยครับ

คาสตอล เพาเวอร์ วัน เรสซิ่ง 4ที นะครับ ไม่ใช่ คาสตอล เพาเวอร์ วัน 4ที อ่านให้ละเอียดด้วยนะ

ใครเคยใช้ บอกทีนะครับว่า มันกลิ่นหอมไหม แล้ว มันดีต่อรถทำเครื่องหรือป่าว

ไม่มีใครรู้เลยหยอออออออ

aumlight
24-06-2010, 23:07
ไม่มีใครรู้เลยหยอออออออ

ผมไม่รู้อ่ะ

ผมใช้แต่ วาโวลีน

กลิ่นหอมมั่กๆ เวลาตอนเครื่องร้อนๆ นะ กลิ่นหอมออกจากเครื่องเลย

aumlight
24-06-2010, 23:08
เหนอยู่ครับ

ถ้าเรา เอาจานไฟ

เวฟ อา

ไปทำแทบจานไฟเปน

เวฟ เอส ราคาเท่าไหร่อ่ะ

ขอดู รูปจานไฟ เวฟ เอสหน่อยครับ

ใคมี ลงไว้ทีครับ ตรงแทบ อ่ะ ครับ

ทำไม ไม่หาจานไฟ เวฟเอสล่ะครับ ง่ายกว่านะ

ผมซื้อมือ 2 ราคา 500 เอง

aumlight
24-06-2010, 23:11

ดังตรงคลัชครับ ชัวร์ๆ

เพราะรถผมใช้มาสัก 30,000 ก็ได้ยินล่ะ

เอาให้ช่างฟัง เขาอ๋อ ทันที เขาบอกว่า มันดังที่คลัช

หลักคลัชมันคลอนอ่ะ ผมเคยให้ร้านอัดหลักให้มันแน่นแล้ว

ใช้ไปสักพัก ก็ดังเหมือนเดิม มีทางเดียวคือ

เบิกใหม่ยกชุดครับ

aumlight
24-06-2010, 23:15

หากล่อง -60 เถอะครับ

วันนี้คุยกับน้อง บอกว่า กล่องโซตัวใหม่ ใส่ เวฟ 125 ตอนสต๊าท ไฟออกคาร์บูเลยแหละ

ไฟจัดมากๆ

BENQ1700
25-06-2010, 01:10
ชี้แจงนิดนึง ครับ

เวฟ 125 s ไมลดิจิตอล ตัวแรก (สตาร์เท้า) ใส่กล่องโซนิคตัวเก่าได้
เวฟ 125 s ไมลดิจิตอล ตัวแรก (ทำสตาร์ทมือ โดยเอาชุดของ WAVE 125 R ทั้งชุดมาใส่) ใส่กล่องตัวเก่าไม่ได้ กล่องโซนิคตัวใหม่ สตาร์ทติดน่ะครับ แต่ล้อไม่หมุน

ส่วนจะใส่ได้ผมก็ไม่ทราบว่าต้องแปลงอะไรเป็นพิเศษ หรือ ป่าว (ที่บอกนิ จากประสบการณรถผมเองครับ เอามาแบ่งปัน)

TonyRaceing
25-06-2010, 07:13
ชี้แจงนิดนึง ครับ

เวฟ 125 s ไมลดิจิตอล ตัวแรก (สตาร์เท้า) ใส่กล่องโซนิคตัวเก่าได้
เวฟ 125 s ไมลดิจิตอล ตัวแรก (ทำสตาร์ทมือ โดยเอาชุดของ WAVE 125 R ทั้งชุดมาใส่) ใส่กล่องตัวเก่าไม่ได้ กล่องโซนิคตัวใหม่ สตาร์ทติดน่ะครับ แต่ล้อไม่หมุน

ส่วนจะใส่ได้ผมก็ไม่ทราบว่าต้องแปลงอะไรเป็นพิเศษ หรือ ป่าว (ที่บอกนิ จากประสบการณรถผมเองครับ เอามาแบ่งปัน)

ผมก็ เวฟ 125 ตัวแรก สตาร์ทเท้า อยากใส่กล่องโซนิค ตัวเก่า (-90)

แต่ตอนนั้นมี ตัวใหม่ -60 เค้าใส่ให้เห็นขยับแถบไฟอยู๋

ผมว่าถ้าจัใส่ -90 คงต้องตั้งแถบไฟให้เหมือนเดิม

ipae
25-06-2010, 08:18
ขอชม

เวฟ 125

ของแต่

ล่ะ ท่าน

หน่อย

ครับ

ว่า

แบบ

ไหน

กันบ้าง

ipae
25-06-2010, 08:48
แทบจานไฟ

เวฟ 125 S

ยาว กี่ มิล ครับ

toonza191
25-06-2010, 09:39
ดันไป

non_non
25-06-2010, 10:50
ดังตรงคลัชครับ ชัวร์ๆ

เพราะรถผมใช้มาสัก 30,000 ก็ได้ยินล่ะ

เอาให้ช่างฟัง เขาอ๋อ ทันที เขาบอกว่า มันดังที่คลัช

หลักคลัชมันคลอนอ่ะ ผมเคยให้ร้านอัดหลักให้มันแน่นแล้ว

ใช้ไปสักพัก ก็ดังเหมือนเดิม มีทางเดียวคือ

เบิกใหม่ยกชุดครับ

แล้วเบิกใหม่เท่าไรเหรอคับ อยาก ทราบ ราคา

ขอบคุณมากคับ

ipae
25-06-2010, 11:40
แทบจานไฟ

เวฟ 125 S

ยาว กี่ มิล ครับ

ช่วยหน่อยคับ

aumlight
25-06-2010, 12:55
แล้วเบิกใหม่เท่าไรเหรอคับ อยาก ทราบ ราคา

จะว่าไปก็ยังไม่ทราบราคาครับ

แต่ผมกะเตรียมไว้สัก 2 พัน เพราะต้องเบิกหลายอย่าง เฉพาะระบบคลัชอย่างเดียวครับ

ที่นึกออกตอนนี้ก็ ชามคลัช ผ้าคลัชก้อน (แผ่นคลัชเปลี่ยนแล้ว)

หลักใส่คลัชก้อน <<< สำคัญมากๆ ครับ ตัวแปรที่ทำให้คลัชดัง

และต้องดูชิ้นส่วนอื่นอีกครับ

aumlight
25-06-2010, 12:56
ช่วยหน่อยคับ

Wave R ประมาณ 1 เซ็น

Wave S น่าจะ 1 นิ้วนะครับ

ipae
25-06-2010, 13:30
Wave R ประมาณ 1 เซ็น

Wave S น่าจะ 1 นิ้วนะครับ

ประมานนี้หรือครับ

มีรูปไหมครับ

อยากเหนอ่ะ

หาดูไม่ได้เลยอ่ะ

aumlight
25-06-2010, 14:13
ประมานนี้หรือครับ

มีรูปไหมครับ

อยากเหนอ่ะ

หาดูไม่ได้เลยอ่ะ

มันต้องถอดแคร้งจานไฟออกอ่ะครับ

ผมไม่มีเครื่องมือด้วยสิ

แต่เคยเห็นก่อนใส่ครับ

ipae
25-06-2010, 15:03
มันต้องถอดแคร้งจานไฟออกอ่ะครับ

ผมไม่มีเครื่องมือด้วยสิ

แต่เคยเห็นก่อนใส่ครับ

ขอบคุนคับ

คือผมอยากเหนอ่ะ

พอดีว่าผมจะทำ

จานไปเปน เอส

อ่ะ เลยอยาก

เหนเปน

ตัวอย่างอ่ะ

อยากกอปอ่ะ

non_non
25-06-2010, 15:07
จะว่าไปก็ยังไม่ทราบราคาครับ

แต่ผมกะเตรียมไว้สัก 2 พัน เพราะต้องเบิกหลายอย่าง เฉพาะระบบคลัชอย่างเดียวครับ

ที่นึกออกตอนนี้ก็ ชามคลัช ผ้าคลัชก้อน (แผ่นคลัชเปลี่ยนแล้ว)

หลักใส่คลัชก้อน <<< สำคัญมากๆ ครับ ตัวแปรที่ทำให้คลัชดัง

และต้องดูชิ้นส่วนอื่นอีกครับ

ขอบคุณมากคับ สงสัยจะโดนอีกหลายบาทเลย 555+

konndee
25-06-2010, 17:06
ดันๆๆๆเวฟR

่jengep29
25-06-2010, 18:43
เวฟ 125 R ช่วยดันด้วยคับ

mhotight
25-06-2010, 19:28
เจ๋งครับ wave125

[CR]Racing
25-06-2010, 20:14
จานไฟ R กะ S มันต่างกันยังไง อะ

BENQ1700
25-06-2010, 20:35
มาดัน อึบ

aumlight
25-06-2010, 22:51
Racing;41234']จานไฟ R กะ S มันต่างกันยังไง อะ

อันแรก ก็ จานไฟครับ แถบจานไฟ S ยาวกว่า

2. น่าจะระบบไฟฟ้าครับ เพราะ S เป็น ดิจิตอล

นึกออกแค่นี้ครับ

แหะๆ ........

aumlight
25-06-2010, 22:54
ขอบคุณมากคับ สงสัยจะโดนอีกหลายบาทเลย 555+

ทำเต็มไปเลยครับ

ถ้าจะเปลี่ยนระบบคลัชจริงๆ ทำคลัชมือเลยครับ

เพิ่มเิงินอีกไม่เท่าไหร่ ได้มันส์ แน่ๆ คลัชมือ

[CR]Racing
25-06-2010, 23:20
อันแรก ก็ จานไฟครับ แถบจานไฟ S ยาวกว่า

2. น่าจะระบบไฟฟ้าครับ เพราะ S เป็น ดิจิตอล

นึกออกแค่นี้ครับ

แหะๆ ........

ไม่ครับผม อยากรู้ ไปมันแรงกว่ากันหรือยังไง อะครับ
เเต่เท่าที่ ดูมา เวฟR ไฟจะชาร์จ เเรงกว่าS นะ

naymali
26-06-2010, 01:33

ลองถอดตัวกดโซ่ราวลิ้นมาดูก่อนว่า มันเจ้งหรือป่าว

บางทีมันไม่กดโซ่ โซ่ราวลิ้นไม่ตึงมันก็ดังครับ ผม ก็เปลี่ยนและของปลอม ร้อยกว่าบาท

่jengep29
26-06-2010, 12:35
Racing;42179']ไม่ครับผม อยากรู้ ไปมันแรงกว่ากันหรือยังไง อะครับ
เเต่เท่าที่ ดูมา เวฟR ไฟจะชาร์จ เเรงกว่าS นะ

ผมว่าไม่น่าจะใช่นะคับ ผมขับเวฟ 125 R อยู่

ผมลองเอากล่องไฟ CB มาใส่ทำไมมันไม่ได้อ่ะคับ

แต่ใส่เวฟ 125 S ได้สบายๆเลยอ่ะ

ช่างแถวบ้านผมบอกว่าไฟ เวฟ 125 S แรงกว่า ไฟ เวฟ 125R

ผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วยนะครับ(ช่วยแก้ให้ผมด้วยนะคับเผื่อจะได้เป็นความรู้ใหม่)

่jengep29
27-06-2010, 12:45
ดันๆไปคับ

[CR]Racing
27-06-2010, 14:47
ผมว่าไม่น่าจะใช่นะคับ ผมขับเวฟ 125 R อยู่

ผมลองเอากล่องไฟ CB มาใส่ทำไมมันไม่ได้อ่ะคับ

แต่ใส่เวฟ 125 S ได้สบายๆเลยอ่ะ

ช่างแถวบ้านผมบอกว่าไฟ เวฟ 125 S แรงกว่า ไฟ เวฟ 125R

ผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วยนะครับ(ช่วยแก้ให้ผมด้วยนะคับเผื่อจะได้เป็นความรู้ใหม่)

ไฟชาร์จเข้าแบตเตอร์รี่ ครับ
ไม่ใช่ไฟ เข้าคอยด์หัวเทียน

่jengep29
27-06-2010, 15:13
Racing;48004']ไฟชาร์จเข้าแบตเตอร์รี่ ครับ
ไม่ใช่ไฟ เข้าคอยด์หัวเทียน
อ่าว

โทดทีนะครับ ผมเข้าใจผิด

อิอิ

l3alL_visa
27-06-2010, 20:02
มีใคร มีสูตร เวฟ125 s ทำ ลูกโซนิก ชัก4 ทำเต็ม มั่งครับ ขอหน่อยๆ เอาแบบ เต็มๆเลย ท่อด้วยนะ

ถ้ามี ครัชมือ ด้วยจะดี มากๆ

[CR]Racing
27-06-2010, 22:10
มีใคร มีสูตร เวฟ125 s ทำ ลูกโซนิก ชัก4 ทำเต็ม มั่งครับ ขอหน่อยๆ เอาแบบ เต็มๆเลย ท่อด้วยนะ

ก็ทำ เหมือนชัก3 ทั่วไปอะเเหละครับ องค์ประกอบมันก็มี
ลูกโซนิก
วาล์วโซนิก ฝา เบ้าฝา ต้องทำมาเนียนๆ ซีซีเบ้าใช้ได้ กำลังอัดไม่มากไม่น้อย
มันถึงจะวิ่งดี เวฟ 125 อะ ถ้าเซ็ตมาพอดี ดันต้น ยัน จมไมล์ เเน่ๆ

คาร์บูเอ็นโปร
กล่องไฟ
ท่อสูตร
เกียร์ยังไม่ต้องก็ได้ เดิมๆ ก็เอาอยู่
ชัก 4 อัดสลักชัก4ไปแทนก็ได้นะ ไม่ต้องไปยืดข้อถาวรให้เสียเงินเสียเวลา

นี่หละมั้งที่เค้าเรียกว่าเต็มสูตร..

aumlight
28-06-2010, 11:29
แวะมาอัพ ก่อนไปเรียนล่ะ

aumlight
28-06-2010, 11:32

ผมลองถามสูตรเวฟ 125 บอร์ดนอกนะ

ไม่เห็นมีใครอยากจะบอกเลย

มันต้องมีอะไรดีแน่ๆ !!

l3alL_visa
28-06-2010, 20:38
Racing;50032']ก็ทำ เหมือนชัก3 ทั่วไปอะเเหละครับ องค์ประกอบมันก็มี
ลูกโซนิก
วาล์วโซนิก ฝา เบ้าฝา ต้องทำมาเนียนๆ ซีซีเบ้าใช้ได้ กำลังอัดไม่มากไม่น้อย
มันถึงจะวิ่งดี เวฟ 125 อะ ถ้าเซ็ตมาพอดี ดันต้น ยัน จมไมล์ เเน่ๆ

คาร์บูเอ็นโปร
กล่องไฟ
ท่อสูตร
เกียร์ยังไม่ต้องก็ได้ เดิมๆ ก็เอาอยู่
ชัก 4 อัดสลักชัก4ไปแทนก็ได้นะ ไม่ต้องไปยืดข้อถาวรให้เสียเงินเสียเวลา

นี่หละมั้งที่เค้าเรียกว่าเต็มสูตร..

พอดี ผมอยากทำยืดที่ข้อเหวี่ยงเลยอะครับ ไม่อยากเปลี่ยนหลายๆที

แล้วถ้า ทำครัชมือด้วย ผมต้องทำ ยังไงบ้างครับ

ผมอยากได้ครัชแบบ ขับมันๆ แบบ โซนิก นะครับ ไม่เอาแบบ เวฟz นะ เวฟz มันยังไงก็ไม่รุ้

ต้องทำยังไงบ้าง แนะนำทีครับ

aumlight
29-06-2010, 00:39
อัพ ครับ

ep11
29-06-2010, 07:36
อัพๆคับ
งานเข้าเวฟ125ผมแล้วคับ
เมื่อวานไปทำท่อร้านอ้วนออเงินมา
เห็นถนนมันตรงดีเลยซัดไปซะที1
กลับมาถึงลูกติดควันเป็นรถขายไก่เลย
ไม่รูว่าเสื้อเป็นรอยมากป่าว
ถามท่านที่เคยลูกติดหน่อยคับ
ถ้าอย่างงี้เราต้องคว้านขึ้นไปไซด์ใหม่เลย
หรือเปลี่ยนแค่ลูกใหม่คับ
ของผมลูกคาเซ่STDคับ
ใครรู้ช่วยตอบด้วยคับ

ep11
29-06-2010, 11:13
แกะดูแล้วคับ
ปรากฎว่าลูกทะลุคับ
หลบวาล์วมากไป
ดีนะเสื้อไม่เป็นรอย
ต้องซื้อลูกใหม่กับแหวนมาใส่ใหม่แล้วคับ

naymali
29-06-2010, 13:32
แกะดูแล้วคับ
ปรากฎว่าลูกทะลุคับ
หลบวาล์วมากไป
ดีนะเสื้อไม่เป็นรอย
ต้องซื้อลูกใหม่กับแหวนมาใส่ใหม่แล้วคับ

ตามนัั้นครับ ผมก็เคยเป็นลูก คาเซ่สแตนดาด แท้ด้วยน๊ะ

หลบวาล์วมากเกินไป มันทะลุตรงหลบวาล์ว ทางด้านไอดี

ขี่ธรรมดา มันไม่เป็นไรขี่มาได้สองสามวัน แต่พอลองมาอัด

แช่ยาวๆๆ น้ำมันเครื่องพุ่ง ออกทางท่อละบาย รถแรงตก555 ควันขโมง

โหอย่างกะรถยนต์พังเลย อิอิ ทีแรกนึกว่าปลอกแตก เปิดเสื้อออกมา ลูกทะลุครับ

ทีนี้เลย ยัดลูกปลอม ไปและ ขี่เป็นพันโลละ สบายๆ

Bes_W125
29-06-2010, 18:36
UP'Z+++

:D

[CR]Racing
29-06-2010, 19:11
พอดี ผมอยากทำยืดที่ข้อเหวี่ยงเลยอะครับ ไม่อยากเปลี่ยนหลายๆที

แล้วถ้า ทำครัชมือด้วย ผมต้องทำ ยังไงบ้างครับ

ผมอยากได้ครัชแบบ ขับมันๆ แบบ โซนิก นะครับ ไม่เอาแบบ เวฟz นะ เวฟz มันยังไงก็ไม่รุ้

ต้องทำยังไงบ้าง แนะนำทีครับ

คลัชเวฟ Z ห็เหมือนของโซนิกนั่นเหละครับ คือระบบคลัชออกโรงงานมาเลย ขับสนุกเหมือนโซนิก นั่นเเหละครับ
สำหรับเวฟ 125 ยกชุดคลัชมือ ของ ไนท์125 มาลงได้ครับ จะได้ คลัชมือเหมือนออกโรงงานมาเลย
ขับสนุก ไม่เหมือนคลัชเจาะเอง แบบบ้านๆทั่วๆไป

การยืดชัก ถ้าจะทำอย่างงี่นจริงๆ ก็เเล้วแตต่ครับ เเต่ลองทำลงอศึกษาดูดีๆก่อน ว่าที่ทำไปมั้นคุ้มมั้ย
คุ้มกับเงินที่เสียไป คุ้มกับความทนทานที่แลกมาด้วยเงิน ทำรถอย่าใจร้อนครับ ค่อยๆดูค่อนๆศึกษาไป เดี๋ยวก็เป็นเอง

l3alL_visa
29-06-2010, 22:31
Racing;57847']คลัชเวฟ Z ห็เหมือนของโซนิกนั่นเหละครับ คือระบบคลัชออกโรงงานมาเลย ขับสนุกเหมือนโซนิก นั่นเเหละครับ
สำหรับเวฟ 125 ยกชุดคลัชมือ ของ ไนท์125 มาลงได้ครับ จะได้ คลัชมือเหมือนออกโรงงานมาเลย
ขับสนุก ไม่เหมือนคลัชเจาะเอง แบบบ้านๆทั่วๆไป

การยืดชัก ถ้าจะทำอย่างงี่นจริงๆ ก็เเล้วแตต่ครับ เเต่ลองทำลงอศึกษาดูดีๆก่อน ว่าที่ทำไปมั้นคุ้มมั้ย
คุ้มกับเงินที่เสียไป คุ้มกับความทนทานที่แลกมาด้วยเงิน ทำรถอย่าใจร้อนครับ ค่อยๆดูค่อนๆศึกษาไป เดี๋ยวก็เป็นเอง

ขอบคุณครับ

แล้วผมอยากจะรุ้ วิธี ขับรถแบบไม่ให้ลูกติดอะครับ วิธีป้องกัน อะไรเงี้ยอะครับ

greenbee
29-06-2010, 23:46
ดันๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

[CR]Racing
30-06-2010, 00:29
ขอบคุณครับ

แล้วผมอยากจะรุ้ วิธี ขับรถแบบไม่ให้ลูกติดอะครับ วิธีป้องกัน อะไรเงี้ยอะครับ

กรณีถ้าลูกจะติด 80% มันอยู่ที่ข้างในเครื่องครับ ถ้าคว้านมาไม่ดีคว้านเอียง อันมีมีสิทธิติดได้ครับ คว้านฟิตเกินไป ขัดปลอกมาไม่ดี
ลูกเกรดต่ำเกินไป

วีธีเเก้ง่ายๆ ก็คือการ คาดเส้นรอบลูกสูบ เจาะกระโปรงลูกสูบ เเละอีกหลายๆวิธีเเล้วเเต่จะคิดค้นกันมา
เจาะไปคาดเส้นไปก็เพื่อให้น้ำมันเครื่องเข้าไปเลี้ยงกระบอกสูบเยอะๆลูกก็จะไม่ติดเเล้วไงครับ

20% อยู่ที่คนขับครับ ว่าน้ำมันเครื่อง ขาดมั้ย ขับเกินลิมิตของเครื่องรถ เกินไปรึป่าว แค่นี้เองครับ

BENQ1700
30-06-2010, 00:43
ลูกสูบติด จากที่ผมเคยเหนคนอื่นเขาเปนกันน่ะ

1.รถทำออกมาใหม่ๆ ซัดเลย
2.น้ำมันเครื่องแห้ง

ชัก 4 อัดสลักชัก4ไปแทนก็ได้นะ ไม่ต้องไปยืดข้อถาวรให้เสียเงินเสียเวลา (อันนี้ผมเหนด้วยน่ะครับ)

ทำที่ข้อเหวี่ยงเหมาะสำหรับ ชักยาวจะมากกว่า แต่ถ้าจะทำก็แล้วแต่ครับ

ชาว เวฟ 125 ดัน ดัน

ipae
30-06-2010, 10:14
เวฟ อา ลูกคาเซ่

วาวเดิม ชักเดิม

แคมโม

ควักเบ้าไหย่ไหมครับ

ประมานกี่ ซีซี

ครับ

ช่วยที

naymali
30-06-2010, 11:01
เวฟ อา ลูกคาเซ่

วาวเดิม ชักเดิม

แคมโม

ควักเบ้าไหย่ไหมครับ

ประมานกี่ ซีซี

ครับ

ช่วยที

เรื่อง cc รอผู้ รู้มาตอบน๊ะครับ

แต่เรื่องควักเบ้าอ่า ไม่ต้องครับ

ถ้าหาก ทำชักแล้ว ค่อยควักครับ

เบ้าเดิมๆ ลูกคาเซ่ ยังเอาอยู่ครับ

แต่ถ้าหากทำชักแล้ว แรงอัดมันเยอะเกินครับ

ถ้าไม่ควักเบ้า ก็เท่าน้นครับ บางทีแรงอัด แร็บออกมารอยต่อฝาเสื้อเลยน๊ะครับ

ผิดถูกขออภัยครับ

ipae
30-06-2010, 11:16
เรื่อง cc รอผู้ รู้มาตอบน๊ะครับ

แต่เรื่องควักเบ้าอ่า ไม่ต้องครับ

ถ้าหาก ทำชักแล้ว ค่อยควักครับ

เบ้าเดิมๆ ลูกคาเซ่ ยังเอาอยู่ครับ

แต่ถ้าหากทำชักแล้ว แรงอัดมันเยอะเกินครับ

ถ้าไม่ควักเบ้า ก็เท่าน้นครับ บางทีแรงอัด แร็บออกมารอยต่อฝาเสื้อเลยน๊ะครับ

ผิดถูกขออภัยครับ

ผมควักไปแล้วอ่ะ

ทามงายดีครับ

เครื่องเดินเบาไม่ได้เลยอะ่

เร่งก้อ ดับ

Bes_W125
30-06-2010, 11:38
12421รถจ่ายตลาดครับ ^^

อันนี้เค้าเรียกท่อตุ่นใช่มั้ยล่ะนั่น... ใส้ในเป็นแป๊บเจาะรูหรือ ตระแกรงละคับ?

ดูๆแล้ว เค้าทำจุกปลายแบบนี้ก็ดีนะ เวลาใยแก้วหมด...

ก็ขันน็อตออก แล้ว อัดใยแก้วเข้าไปทางท้ายท่อได้เลย สะดวกดี:cool:

อืม...ใส่เอ็นล้วงปากเหมือนรถผมเลย แต่รถผทแค่ลูกเชียร์เอง อิอิ

Bes_W125
30-06-2010, 11:49
มีเรื่องจะเล่าให้ฟัง

ผมเลิกงาน 4โมงเย็น จะขับรถไปเรียนต่อที่พระจอม แต่ทางที่ผมไปมันต้องผ่าน โรงเรียน ขส.ทบ เด็ก ขส.เต็มไปหมด

ผมจอดรถติดไฟแดง มันมีคนมองรถผมกันเต็มไปหมด พอไฟเขียวก็กะจะโชว์เสียงเครื่องซักหน่อย ผมบิดแป๊ดด ออกไปครึ่งปลอก

ก็ถือว่าเร็วน๊ะครับความเร็วก็ปาไปเกือบร้อยแล้วเกียร์3 จู่ๆ รถเร็งไม่ออกแบบว่าเบาอย่างเดียวเลย ผมเลยกดครัชเท้าปล่อยไหลเข้า

ข้างทาง (เอิกๆๆ สายคันเร่งขาด) แล้วทำไงละทีนี้ตู จะไปเรียนทันไม้เนี่ย ก็เลยเล่นบนฟุตบาตข้างทางนี่หละ ถอดกาบออก เปิดฝา

คาร์บู ไม่รู้ว่าจะเอาอาไรมาซ่อมมันได้เลย หัวตะกั่วที่ลูกสูบคาร์บูหลุด พอดีในรถมีเชือกปอผมก็เลย เอาเชือกปอร์มัดเป็นปม แล้วคร้องเข้าไป

ในลูกสูบ คาร์บู ทีนี้หละ ระบบดึงเชือก เท่ไปเลย รถแต่งมาอย่างดี ใช้เชือกเล่งคันเร่ง ฮาดีเราทำไรไปนี่ มือหนึ่งจับแฮล อีกมือ ดึงเชือก 555

คนมองกันตรึม แล้วออกตัวเกียร์หนึ่งไม่ได้ เราไม่รู้จังหวะดึง กระชากบ้าง หัวทิ่มบ้าง ทรมาร จริง ก็เลยเวลารถติดๆ ผม ก็อัดไปเกียร์ 3 กัวรถกระตุ๊ก

ฮาเลยวันนี้ผม

อืม...ผมก็เคยเป็นมาแล้ว 55+ แต่ของผมไม่ขาดตรงคาร์บู

แต่ดันมาขาดตรงประกับแทน55+ เวรกำ

ดีนะที่มันยังมีสายโผล่มาพอให้ดึง ได้บ้าง...กระตุกเป็นรถตัดหญ้าเลย เหอๆ

วันนั้นเลยขี่กลับบ้าน เกียร์4 ตลอดทาง...555+ บั่ดซบ! อิอิ

TonyRaceing
30-06-2010, 12:24
อันนี้เค้าเรียกท่อตุ่นใช่มั้ยล่ะนั่น... ใส้ในเป็นแป๊บเจาะรูหรือ ตระแกรงละคับ?

ดูๆแล้ว เค้าทำจุกปลายแบบนี้ก็ดีนะ เวลาใยแก้วหมด...

ก็ขันน็อตออก แล้ว อัดใยแก้วเข้าไปทางท้ายท่อได้เลย สะดวกดี:cool:

อืม...ใส่เอ็นล้วงปากเหมือนรถผมเลย แต่รถผทแค่ลูกเชียร์เอง อิอิ

อันนี้ก็อยู๋ที่เสียงที่ต้องการอ่ะครับ ถ้าอยากเอาดังเสียงแหลมๆก็เดินแป๊บยาวเลย ส่วนตะแกรงที่เรียกกันใช่ ใส่หรือเปล่าครับ มันจะคล้ายรังผึ่ง แต่ ม้วนเหมือน ท่อแล้วก็ไว้ต่อกับแป๊บครับ ใยแก้วก็ยัดเลยครับไม่ยากเลย ที่อื่นไม่ค่อยทำกันหรอครับ อยากเห็นท่อที่อื่นว่าเป็นไงบ้างอ่ะครับ

Bes_W125
30-06-2010, 12:36
อันนี้ก็อยู๋ที่เสียงที่ต้องการอ่ะครับ ถ้าอยากเอาดังเสียงแหลมๆก็เดินแป๊บยาวเลย ส่วนตะแกรงที่เรียกกันใช่ ใส่หรือเปล่าครับ มันจะคล้ายรังผึ่ง แต่ ม้วนเหมือน ท่อแล้วก็ไว้ต่อกับแป๊บครับ ใยแก้วก็ยัดเลยครับไม่ยากเลย ที่อื่นไม่ค่อยทำกันหรอครับ อยากเห็นท่อที่อื่นว่าเป็นไงบ้างอ่ะครับ

อืม..ใช่แล้วคับ ที่เป็นคล้ายๆรังผึ้งนั่นแหละ เรียกว่าตระแกรงคับ

ท่อของผมก็ทำคล้ายแบบของคุณนั่นแหละ(ผมใส้ตระแกรง ดังทุ้มๆ)

แต่จะต่างตรงที่ จุกปลายท่อตรงที่ขันน๊อตมันไม่นูนออกมาเท่านั้นเอง

ไว้ว่างๆจะไปถ่ายรูปมาให้ชมคับ...

toonza191
30-06-2010, 17:44
อยากจะถามเพื่อนๆว่า

ถ้าถอดตัวเตะเบาออก

รถจะวิ่งดีขึ้นไหมคับ

ดันไปๆๆๆๆ

[CR]Racing
30-06-2010, 20:45
ผมควักไปแล้วอ่ะ

ทามงายดีครับ

เครื่องเดินเบาไม่ได้เลยอะ่

เร่งก้อ ดับ
เวฟ125 ลุกคาเซ่ เบ้าฝาผมว่าต้องควักอีกหน่อย นะครับ เพราะของผม สเตป เเรกๆ ก็ลูกคาเซ่นี่หละครับ
เเต่เป้าฝาไม่ได้ขยาย ขับแช่ 120 ได้ซัก 1กิโล ผลคือ ร่องแหวนแตก ครับ

ผมว่าถ้าจะขุด จริงๆ เอาเเค่ขยาย ให้กว้าง ออกเป็น57 มิล กำลังสวยเลยหละ

TaCker
30-06-2010, 21:53
ผมมีเรื่องจะถามหน่อยครับ

คือว่าผมประกอบรถเสร็จมีเสียงดังจากเครื่องไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร และเครื่องชอบดับในรอบเครื่องต่ำ
ไปถามช่างก็บอกว่า น่าจะเป็นที่โซ่ราวลิ้น กับตัวดันโซ่ ไม่รู้ว่ามันเกียวกันไหมที่ทำให้ เครื่องดับง่าย

ผมอยากรู้ว่า ถ้าผมยังไม่เปลี่ยนโซ่ราวลิ้น ถ้าขับไปเรื่อยๆจะมีปัญหาอะไรไหม
เพราะว่าผมคิดว่าตัวดันโซ่ไม่น่าจะเสียนะ เอาออกมากดก็ไม่ยุบตัวด้วย

และอีกอย่าง ตอนสตาร์ดกดคันสตาร์ดไม่ค่อยจะลง แข็งมากๆ

TonyRaceing
30-06-2010, 22:12
ผมมีเรื่องจะถามหน่อยครับ

คือว่าผมประกอบรถเสร็จมีเสียงดังจากเครื่องไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร และเครื่องชอบดับในรอบเครื่องต่ำ
ไปถามช่างก็บอกว่า น่าจะเป็นที่โซ่ราวลิ้น กับตัวดันโซ่ ไม่รู้ว่ามันเกียวกันไหมที่ทำให้ เครื่องดับง่าย

ผมอยากรู้ว่า ถ้าผมยังไม่เปลี่ยนโซ่ราวลิ้น ถ้าขับไปเรื่อยๆจะมีปัญหาอะไรไหม
เพราะว่าผมคิดว่าตัวดันโซ่ไม่น่าจะเสียนะ เอาออกมากดก็ไม่ยุบตัวด้วย

และอีกอย่าง ตอนสตาร์ดกดคันสตาร์ดไม่ค่อยจะลง แข็งมากๆ

ตอนรื้อแล้วประกอบ ได้ฝืนตัวกดโว่ราวลิ้นหรืเปล่าครับ มันตั้งตั้งใหม่ตลอดนะครับถ้ารื่อมาประกอบใหม่

icerose1234
30-06-2010, 22:14
ผม wave125i สีขาวใส่วงล้อสีอะไรดีครับ

TaCker
30-06-2010, 22:19
ตอนรื้อแล้วประกอบ ได้ฝืนตัวกดโว่ราวลิ้นหรืเปล่าครับ มันตั้งตั้งใหม่ตลอดนะครับถ้ารื่อมาประกอบใหม่

อ้อตอนผมประกอบ อะผมได้คล้ายตัวกดให้หดตัวแล้วอะครับ

แต่ผม ก็ยังงง อะว่าทำไมมันยังดัง ในเมื่อประกอบเหมือนเดิมทุกอย่าง

[CR]Racing
30-06-2010, 22:38
อ้อตอนผมประกอบ อะผมได้คล้ายตัวกดให้หดตัวแล้วอะครับ

แต่ผม ก็ยังงง อะว่าทำไมมันยังดัง ในเมื่อประกอบเหมือนเดิมทุกอย่าง
รถกี่ปีครับ

naymali
30-06-2010, 22:40
อืม...ผมก็เคยเป็นมาแล้ว 55+ แต่ของผมไม่ขาดตรงคาร์บู

แต่ดันมาขาดตรงประกับแทน55+ เวรกำ

ดีนะที่มันยังมีสายโผล่มาพอให้ดึง ได้บ้าง...กระตุกเป็นรถตัดหญ้าเลย เหอๆ

วันนั้นเลยขี่กลับบ้าน เกียร์4 ตลอดทาง...555+ บั่ดซบ! อิอิ

555 ขำตัวเองชมัดเลยชิมิ

ของผมนี่ลำบาก กรุงเทพ ตอนเย็น

รถเยอะมากๆๆ ฮาดีเหมือนกันว่าไม่รู้คิดได้ไงเอาเชือกปอทำเป็นปม แล้วดึงเชือกเอา

555