PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอคำแนะนะเรื่อง สี ใช้พ่นแคร้งทีครับ

battlestyle
27-06-2010, 22:05
จะพ่นสีแดง แคร้งนูโว

ควรใช้สีของอะไรดีครับ

และวิธีการขัด พ่น ให้สีติดทนๆไม่ร่อน ทำอย่างไร

รบกวนพี่ๆ แนะนำทีครับ

tumkatak
27-06-2010, 22:56
ใช้สีไพแล็กนะ ตอนแรกลงรองพื้นเทาไปก่อนบางนะ จากนั้นลงสีรองพื้นชมพู เวลาพ่น นับครั้งพ่นด้วย กดสี 1 2 3 แล้วก้อเปลี่ยนที่ใหม่ ทำไปเรื่อยๆจนสีขึ้นเงา แร้วพอ จากนั้นก้อลงสีแดง พ่นเหมือนตอนพ่นรองพื้นชมพูนะ จากนั้นดุว่าถ้ามีตามดก้อ เอากระดาษทรายเบอร์1200 ลูบเบา ทั่วๆ จากนั้นก้อพ่นสีแดงให่ทำเหมือนเดิม ลืมบอกไปตอนพ่นต้องพ่นในร่มนะครับ จากนั้นรอสีแห้ง ประมาน4ชั่วโมง แล้วก้อลงแลคเกอร์ แลคเกอร์แนะนำเปงแลคเกอร์ผสม(2k)นะครับกระป๋อง 250บาท คุ้มๆๆ วิธีพ่นพ่นเหมือนการพ่นสีครับ อย่าพ่นหนา พ่นไปบางๆ แร้ว ก้อ รอแห้งประมาน2ชั่วโมง แร้วก้อมาพ่นอีก รอบ จากนั้นทิ้งไวอุณภูมิห้องปกติ 2 วัน แร้วก้อ ประกอปได้เรย

KENG00
27-06-2010, 23:17
แลคเกอร์แนะนำเปงแลคเกอร์ผสม(2k)นะครับกระป๋อง 250บาท คุ้มๆๆ

หาซื้อได้ที่ไหน...ครับ

tumkatak
28-06-2010, 18:27
ก้อ ตามร้าน ขายสีครับ ถ้าหาเรย บอกว่า แลคเกอร์ ผสม มีหลายราคานะครับ ของนิปอนเพน 250 ทำรถได้ 2คัน

[A]narchy
28-06-2010, 18:38
<<`` UP ``>>

[R]o[M]an[T]ic
28-06-2010, 18:53
โปเฟสชันเนว การทำสีมาเอง ^^

ตอบดีครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกเรา

tumkatak
28-06-2010, 19:17
มีทริปจะบอกอีกนะครับ ถ้ามีชิ้นงานหลายชิ้น เวลาพ่นสี ก้อ พ่นให้เสดพร้อมก้อนะครับ ไม่งันสีจะไม่เท่ากัน เวลาพ่น อากาศต้องไม่ชื้นนะครับเอา ตอนแดดออกนะครับ แต่ตอนพ่นไม่ต้องกลางแดดพ่นในร่มนะครับ เพราะแสงแดด จะทำให้สี เข้มขึ้นนะครับ สีจะไม่ตรงตามสีที่เราซื้อมา อ้อ ลืมบอกไปเวลาลงแลคเกอร์ ถ้ามีสติ๊กเกอร์ให้ติดสติ๊กเกอร์ก่อนพ่นแลคเกอร์ แล้ว จุดไฟแช็ค ลนขอบสติ๊กเกอร์ เพื่อที่จะทำให้สติ๊กเกอร์หดตัวติดกับชิ้นงาน จากนั้นก้อค่อยลงแลคเกอร์ ชิ้นงานที่ได้ จะ เงาและเนียน เหมือนกับรถยนต์ที่ออกมาใหม่ หรืออาจจะเงากว่าด้วยซ้ำ

bank97
28-06-2010, 21:13
ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆครับ

asakurachamp
28-06-2010, 21:57
เยี่ยม ครับ ข้างบน เเน่นอน จิงๆ
พ่นดีๆ อาศัยฝีมือ กับขยัน เงาเเน่นอนครับ ลองดูครับ

harddidmai
28-06-2010, 22:03
ว่าไงครับท่าน ฟีโน่ เรปบน สุดยอดจริงๆ อิอิ ยังไม่ได้ถ่ายรูปรถทำสีเขียวมาเลย

เอาไปเถ มาซะก่อน ไม่งั้น คงจะถ่ายมาแร้ว เอิ้กๆ

tumkatak
28-06-2010, 22:09
อั๊บต่อ แลคเกอร์ 2k นะครับ เป็นแลคเกอร์กึ่งแห้งช้า ข้อดีคือเวลาพ่น มันจะขึ้นเงาเรยไม่เหมือนแลคเกอร์ กะป๋อง ที่ต้องพ่นซ้ำ แลคเกอร์2k ไม่แตกรายงาง่ายครับ ทำที่นึง อยุ่ได้ 5ปี แลกเกอร์2k ส่วนมากจะผสมสารป้องกันuv ซึ่งจะปกป้องสีจากแดด แต่แลคเกอร์กระป๋องไม่มี ซึ่งจะทำให้สีแตกและซีดเร็ว
แต่สีนะครับแนะนำ ไพแล๊กนะครับ เพระเป็นสีสำหรับมอไซค์โดยเฉพาะมีให้เลือกทุกสีทุกรุ่น ราคา กระป๋องล่ะ 65

mario
28-06-2010, 22:31
ถ้าเกิดผมไม่มีกาพ้นล่ะคับ

แบบว่า อยากได้แบบง่ายๆเลยอ่า แบบสเปย์พ้นเลยอ่าคับ

แนะนำสีกับแลคเกอร์ทีคับ ขอแบบอยุ่นานๆ เงาๆหน่อยคับ จะเอาพ้นโช้คหน้า,แครงอ่าคับ

tumkatak
28-06-2010, 22:37
อยากทำสีรัย บอก เรามา เราจะ บอกว่าต้องใช้รองพื้นสีอะไร

clickiwave125
28-06-2010, 22:40
สีไพแลค ครับสีคุณภาพ ไม่ต้องรองพื้นยังได้เลย ผมพ่นแคร้งอยุ่ประจำ

tumkatak
28-06-2010, 22:50
รองพื้น จะได้สีที่สดและสว่ากว่า เงากว่า แระจะทำให้ใช้สี น้อยลง ไม่ต้องพ่น หนาครับ

mario
28-06-2010, 22:56
ผมจะทำสีนี้อ่าคับ อยากจะใช้วิธีพ้นแบบง่ายๆอ่าคับ

คือใช้สีสเปย์ทั้งหมดเลยอ่าคับ แล็กเกอร์ด้วยนะคับ ขอแบบเงาๆ,ทนๆๆ คับผม

tumkatak
28-06-2010, 23:12
ตอนแรก นาย ขัด ด้วย กระดาษทรายเบอร์ 500 ขัดเบา แล้วลูปดู ว่ามันหยาบๆยัง คือขัดให้แลคเกอร์ตัวเก่าออก เฉยๆ จากนั้น เอารองพื้นเทา พ่นบางทั่วๆ แร้วก้อใช้สี ถ้านายอยากให้สีมีประกายบรอน นายใช้องพื้นสีบรอนนะ แต่ถ้า อยากให้ มี

tumkatak
28-06-2010, 23:16
สว่างก้อเอาสีขาวรองพื้นนะ แต่ ถ้า อยาก ได้ สี แบบในรูป ก้อ แค่รองพื้นเทา ก้อ พอ เวลาพ่น ก้อ พ่นจากซ้ายไปขาว พ่นไปแนวเดียวกัน พ่น3ครั้งแร้วก้อพ่นที่ใหม่ ทำแบบนี่สีจะได้เสมอกันครับ พ่นไปเรื่อย จนกว่าสีจะขึ้นเงา แต่อย่าให้หยดนะครับ ใจเย็นๆ ด้วย จากนั้น ก้อดุครับว่าถ้ามีตามด ก้อ เอา กระดาษทราบเบอร์ 1200 ลูป เบาๆ ตามด ก้อ จะหลุดออก จาก นั้น ก้อ พ่นเหมือนเดิมครับ แลคเกอร์ ก้อ ทำเหมือนกันครับ แลดเกอร์ให้ พ่น2รอบ นะครับ ถ้าพ่นก้อทำให้เสดวันเดียวเรยนะครับ

tumkatak
28-06-2010, 23:18
สีที่ใช้ ไพแลค นะครับ กระป๋อง 65 ใช้ ไม่เกิน 4กระป๋องครับรวมสีรองพื้นด้วยนะครับ

mario
28-06-2010, 23:30
แลคเกอร์ล่ะคับ

tumkatak
28-06-2010, 23:43
ลืมๆๆ แลคเกอร์ ไพแลคเหมือนกันครับ 2ประป๋อง พอ

bank97
29-06-2010, 20:39
ถามหน่อยคับว่าแลคเกอร์ 2k ต้องใช้กาพ่นเท่านั้นหรอคับ มีแบบกระป๋องพ่นมั้ย

แล้วถ้าจะพ่นแลคเกอร์ด้วยกาพ่นสีต้องผสมแลคเกอร์กับทินเนอร์รึเปล่า หรือว่าพ่นด้วยแลคเกอร์เพียวๆเลย

แนะนำทีคับ ว่าจะซื้อกาพ่นสีสักอัน

tumkatak
29-06-2010, 20:46
2k มีแต่แบบผสมครับ ไม่ต้องผสมทินเทอร์ครับ เพราะมันมี น้ำยาเร่งแข็งมาให้ครับ ผสม 4 ต่อ1 ครับ http://www.bbp.co.th/web/images/product/product_26_2.jpg กระป๋องเล็กคือน้ำยานะครับ

tumkatak
29-06-2010, 20:48
http://t1.gstatic.com/images?q=tbn:BUhty5RJfp2DVM ผมแนะนำตัวนี่นะครับ ผสมสารป้องกันแสงแดด ด้วย 250ครับ

tumkatak
29-06-2010, 20:51
ถ้าจะซื้อ กาพ่นสีนะครับ เอา แบบนี่นะครับ กาผิวมันจะพ่นได้ละเอียยดกว่าhttp://www.wuthardwares.com/images/K-100.JPG

bank97
29-06-2010, 20:55
ขอบคุณมากครับแล้ว 2k นี่ป๋องเท่าไรหรอ รวมน้ำยาเร่งด้วย

และควรใช้กาพ่นแบบไหน+ยี่ห้ออะไรดีคับ มีแบบกระป๋องบนกับกระป๋องล่าง

tumkatak
29-06-2010, 21:04
ขายเป็นชุดครับ ร่วม กันเอายี่ห้อ hit 2k นะครับ เอากาผิวครับ เอา แบบในรูปนี่ผมเอาให้ดูละเอียด กว่า กระป๋องล่างครับ ยี่ห้อไหนหรอครับ เอาแบบที่เป็นสแตนเลส รึ ไม่ก้ออะลูมิเนียมครับ

bank97
29-06-2010, 21:18
ขอบคุณมากครับ ^ ^

แล้วต้องใช้ตัวดักละอองน้ำจากปั๊มลมด้วยมั้ยอ่ะ

tumkatak
29-06-2010, 21:22
ใช้ก้อดีครับ แต่ ผมไม่ได้ใช้ เวลาพ่น ปรับหัวให้ได้ด้วยนะครับไม่งั้น หยาบ แน่ๆ

bank97
29-06-2010, 21:33
งั้นก็ต้องลองพ่นดูก่อน แล้วจะดูยังไงว่าละอองสีใช้ได้แล้ว

tumkatak
29-06-2010, 21:43
ก้อ ลอง ปรับ ไป จน มัน แผ่นตั้งฉากอ่ะ เอียงไปทางขวาเล็กน้อย แต่เวลาพ่นพ่นจากขาวไปซ้าย ที่เราปรับให้มันเอียงเล็กน้อย เพราะเวลาพ่นมือเราจะไม่ตั้งฉากมือเอาจะเอียงเล็กน้อย

tumkatak
29-06-2010, 21:44
พ่นไปทางเดียวกัน ห้ามสลับ ซ้ายขวา ถ้าขวาไปซ้ายก้อขวาไปซ้ายตลอด

bank97
29-06-2010, 21:48
เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆนะครับ เดี๋ยวจะไปลองทำดู

29-06-2010, 22:34
ว่าไงครับท่าน ฟีโน่ เรปบน สุดยอดจริงๆ อิอิ ยังไม่ได้ถ่ายรูปรถทำสีเขียวมาเลย

เอาไปเถ มาซะก่อน ไม่งั้น คงจะถ่ายมาแร้ว เอิ้กๆ
เเหะๆไม่เทพหร๊อกครับบบบ
อยากชมจริงๆ ดันไปเท มาซะก่อนนน มีไรเอามาเเบ่งปันกันชมครับบ

tumkatak
30-06-2010, 07:37
มีอะไรสงสัยเกี่ยวกับสี ถามได้นะครับตอยได้ทุกคำถาม

tumkatak
30-06-2010, 18:44
อับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

30-06-2010, 20:13
ลองดูกระทู้นี้ดูครับบ สีไพเเลคเหมือนกัน ไม่ลองพื้นครับบ เเลคเกอร์ทำมะดา
http://www.boyzathailand.com/board/index.php?topic=105310.20
คงเป็นประโยชน์ นิดๆหน่อยครับ

tumkatak
30-06-2010, 20:30
เนียนดีครับ แต่ น่าจะพ่นแลคทับสติ๊กเกอร์ ไม่ว่าจะเป็นสีกะป๋องหรือสีผสม พอๆกันครับ แต่มันอยุ่ที่ ฝีมือ แต่สีผสมจะอยุ่นานกว่าชีดช้ากว่าครับ

bank97
30-06-2010, 20:47
เนียนดีครับ แต่ น่าจะพ่นแลคทับสติ๊กเกอร์ ไม่ว่าจะเป็นสีกะป๋องหรือสีผสม พอๆกันครับ แต่มันอยุ่ที่ ฝีมือ แต่สีผสมจะอยุ่นานกว่าชีดช้ากว่าครับ
พ่นทับสติ๊กเกอร์ได้เลยหรอคับ

แล้วมันจะเป็นขอบสติ๊กเกอร์มั้ยคับ เรียกไม่ค่อยถูกอ่ะ :rolleyes:

tumkatak
30-06-2010, 21:46
ไม่กัดครับ ก้อ ตอนติ๊ก สติ๊กเกอร์เสร็จ ให้เอาไฟ รน ขอบสติ๊กเกอร์ ก่อน แร้วมันก้อจะหนตัว ติดกับชิ้นงาน แร้วก้อพ่นแลคเกอร์ได้เรย

tumkatak
30-06-2010, 21:47
ลองทำดู แร้ว มันจะ เนียนไปกับชิ้นงานเรย สติ๊กเกอร์ก้อจะไม่ลอก ไม่ซีด

30-06-2010, 22:14
ใช้สี กาไปเล๊ยครับ ทนนาน เเต่เเลคเกอรืเอายี่ห้อดีๆหน่อย ครับบรับรองง นานน
พ่นทักสติกเกอร์ ของผมพ่นทับเเค่ ขอบๆมานิดเดียว เเต่ผิวสติกเกอรืมัน มันกลัวมันจะไม่ติดกับเเลคเกอร์เเล้วจะเหลืองตามมา

tumkatak
30-06-2010, 22:49
ไม่ต้องกลัวครับ ครับ ติดแน่นอน แต่ ต้อง พ่น บางๆ ก่อน รอให้แลคเกอร์รอบแรกแห้ง แร้วค่อยพ่นรอบ2ครับ

tumkatak
01-07-2010, 19:06
อิอิอิอิ

tumkatak
03-07-2010, 19:32
อิอิอิอิ

folkdesign
04-07-2010, 02:12
ถ้าผมจะทำสีเเม๊ก สีเทาทองเมท ของไพเเล็คอ่ะ เบอ s. 35 ลองพื้นสีไรดี คับ เเล้วเเล็กเกอร์ ของ layland ดีมั้ย ถ้าเทียบกับไปเเล็ค

--ผมเห็นเพื่อนทำสีชมพู ใช้สีไพเเล็ค เนี่ยเเหละ ไม่กี่เดือนซีด-- เป็นเพราะอะไร

KENG00
04-07-2010, 02:26
มันเป็นแบบ...สเปรย์กระป๋อง...หรือ...ว่าเป็นแบบต้องมาใส่...กาพ่นสี...พ่น...ครับ

KENG00
04-07-2010, 02:32
จะพ่นสีแดง แคร้งนูโว

ควรใช้สีของอะไรดีครับ

และวิธีการขัด พ่น ให้สีติดทนๆไม่ร่อน ทำอย่างไร

รบกวนพี่ๆ แนะนำทีครับ

1.ถอดแคร้งออก...ไปซื้อน้ำยา..ลอกสี..มาลอก..ออกให้หมด(หาซื้อได้ตามร้าน...ฮาร์ดแวร์)
2.พอลอกเสร็จแล้ว...ล้างให้สะอาด(แนะนำให้ล้างด้วยน้ำ...แฟ๊บผสมน้ำเปล่า..ขัดให้หมด..ทุกซอกทุกมุม..ด้วยแปรงทองเหลือง...แบบขนอ่อน...พักไว้ให้แห้งแล้วเอามาล้างด้วยน้ำมัน...เบนซิน...อีกทีนึง..เพื่อให้แน่ใจว่าเราได้ขจัด...คราบมันออก...หมดแล้ว...แนะนำให้ใช้...แก๊สโซฮอล์..91)
3.นำแคร้งมาลูบกระดาษทรายเบอร์...400..ก็พอ...ให้พอเป็นรอยหยาบพอ...(สีจะได้ยึดเกาะแน่น..เวลาพ่น)..อันนี้แนะนำให้..ขัดแห้งนะครับ
4.นำไปล้างน้ำให้สะอาดและเป่าให้แห้ง...(แล้วนำไปตากแดดซักแปป...พอให้แคร้งอุ่นๆ)
5.นำแคร้งเข้ามาในที่ร่ม...จัดการเป่าฝุ่นละอองออกให้เรียบร้อย..(เพื่อให้แน่ใจว่า..ไม่มีฝุ่นเกาะ)
6.จัดการพ่นสีรองพื้น...ถ้าจะให้ดี...(มันจะเป็นสีเทาออกด้านๆ...เพื่อเป็นการสร้างเนื้อสีให้ดูหนา...พ่นสัก2รอบ...หรือเอาจนหมดกระป๋องเลยก็ได้...เวลาชิ้นงานเสร็จจะได้ดูเหมือนเนื้อสีที่พ่นไม่บางเกินไป)
7.พอสีรองพื้นแห้งแล้ว...(แต่ต้องให้แห้งสนิท...จริงๆนะแต่ถ้าเป็นผมทำ...ผมจะปล่อยทิ้งไว้...คืน..นึง...เพื่อให้เป็นการมั่นใจว่าสีแห้งสนิทแล้วจริงๆ)
8.พอสีรองพื้นแห้งสนิทแล้วก็เอาแคร้ง...ไปลูบกระดาษทรายเบอร์...800...ลูบกับน้ำนะ..ไม่ใช่ขัดแห้งๆนะ..(เอาแค่พอเป็นเส้นๆขนแมวก็พอ..ถ้าแรงไปเดี๋ยวมันกินเข้าเนื้อ..เดี๋ยวสีที่พ่นรอบต่อไปมันจะออกมาไม่เสมอกัน)
9.ล้างให้สะอาดตากแดดให้แห้ง..(ทิ้งไว้ซัก..2-3..ชั่วโมงก็ได้)
10.เริ่มทำการพ่นสีจริง...ถ้าสีจริงเบอร์นั้น..ต้องมีสีรองพื้นมาด้วยก็ให้พ่นรองพื้นของสีจริงเบอร์นั้นก่อน...(แล้วรอจนแห้งสนิท)...พอแห้งแล้วก็ทำตามด้วยวิธีเดิม...(แบบในข้อ...8..กับ..9..แต่คราวนี้ให้ใช้กระดาษทราย...เบอร์...1200...ย้ำต้องขัดกับน้ำนะถ้าจะให้งานดี...ออกมาสวย)
11.พอแคร้งแห้งแล้วก็ทำการพ่นสีจริงเลยครับ...จะเอา...ฉ่ำ...เอา...เงา...เอา...หนาแค่ไหน...ก็แล้วแต่คุณแหละครับ..(พอเสร็จแล้ว...พักไว้สักคืนนึงก็ได้...แต่ถ้าใจร้อนก็...พอแคร้งที่พ่นสีจริงแห้งแล้วก็ทำการพ่น...แลคเกอร์...เลยครับ...พ่นซัก...2-3..รอบ...หรือ..หมดกระป๋องเลยก็ได้ก็แล้วแต่คุณแหละครับ...พ่นรอบแรก...แค่พอบางๆทิ้งไว้..ครึ่ง..ชั่วโมง
พ่นรอบ..2..เริ่มหนาหน่อย...ให้ทั่วทั้งชิ้นงาน...รอจนแห้งสนิท...
ก่อนจะพ่นรอบ...3...ให้เอากระดาษทราย...เบอร์...1200..ลูบตรง..รูใส่น๊อตหน่อย..เอาแค่เป็นรอยบาง..กันเนื้อสีแตก...เวลาขันน๊อต
12.พ่นแลคเกอร์รอบสุดท้าย...เอาแบบฉ่ำ..ซะใจไปเลยแล้วแต่ความชอบครับ..แต่พยายามอย่าไปพ่นตรงรูใส่น๊อตให้มันหนามากเกินไป...เดี๋ยวเวลาใส่น๊อตแล้วขันเข้าไป..แล้วเนื้อสีมันจะแตก...เดี๋ยวเสียอารมณ์..ที่อุตส่าห์...ทำมาตั้งนาน...ทิ้งไว้สัก...คืนนึงเป็นอันเสร็จ...ครับ
ก่อนใส่...ล้างให้สะอาด...ขัด..Amway..สักนิดนึงครับ...2-3..รอบ...ถ้าไม่มี..ก็..ให้ซื้อน้ำยาขัดละเอียด..ยี่ห้อ..กาน่าเอาก็ได้ครับ...(หาซื้อเอา..ตามร้าน..ฮาร์ดแวร์..อีกนั้นแหละครับ)..ก่อนใส่เข้าไป...
เป็นอันจบ...พิธีครับ
(ปล.ทุกครั้งที่ทำการพ่นสี...ไม่จำเป็นจะต้องไปพ่นกลางแดด..หรอกครับ...ในพ่นในร่ม..ที่ๆไม่มีลมพัดผ่าน...จะดีกว่า..ถ้าพ่นกลางแดด..แล้วอยู่ๆมีลมพัดผ่านมา...แล้วมีเม็ดฝุ่นละออง..มาติดกับชิ้นงาน...ก็น่าจะรู้นะ..ว่าจะเกิดอะไรขึ้น...น่าโมโห..อีกต่างหาก..พ่นไปแล้วพอสีเริ่มจับตัวกับแน่นแล้วแบบว่าไม่เยิ้มเป็นน้ำก็เอาไป..พึ่งแดด..)
แต่ตอน...พ่นแลคเกอร์อ่ะ...จำเป็นครับ...ต้องพ่นกลางแดด...แลคเกอร์ถ้าอยู่ในร่มแล้วอากาศชื้น...มันเกาะตัวกัน...เป็น...ฝ้า...ครับ...แต่ยังไง...เวลาพ่นแลคเกอร์...ก็ให้ดูที่...ดูทางหน่อยล่ะกันครับ...ว่าให้มีแต่...แดด...จริง...ไม่มีลม...พัดผ่าน...เดี๋ยวเม็ดฝุ่นมา...จับล่ะทีเนี้ย...หมดอารมณ์กันเลย...งานกำลังจะเสร็จ...ออกมาดูดีอยู่แล้ว...แต่ต้องดันมาตกม้า...ตาย
วิธีที่ผมทำ...ก็เป็น...แบบนี้แหละครับ...ถ้าเพื่อน...คนไหน...ที่มีเทคนิคที่ดี...หรือสะดวกกว่านี้...ก็แนะนำกันมานะครับ...เพื่อเป็นการ...แลกเปลี่ยน...ความรู้กันครับ..
สีที่แนะนำให้ใช้...ส่วนตัวผม...ผมว่าของไพแลค..อ่ะดีครับ.

KENG00
04-07-2010, 04:01
UP..UP..UP

KENG00
04-07-2010, 04:15
มีอะไรสงสัยเกี่ยวกับสี ถามได้นะครับตอยได้ทุกคำถาม

คุณ...tumkatak ...นี่..เก่งจริง...
นะเนี้ย...ผมยอมรับ...เลยครับ
ทุกอย่าง...ที่พูดมา...ตรงตาม
หลักการ...ตอนที่ผม...เรียนช่างยนต์
เลยครับ...ตอนที่โรงเรียนเค้าสอน...วิธีการ
ซ่อมแซม...ปะผุ...ทำสีรถยนต์...เลยครับ
นับถือครับ...เก่งจริงๆ...ครับ

tumkatak
04-07-2010, 10:06
1.ถอดแคร้งออก...ไปซื้อน้ำยา..ลอกสี..มาลอก..ออกให้หมด(หาซื้อได้ตามร้าน...ฮาร์ดแวร์)
2.พอลอกเสร็จแล้ว...ล้างให้สะอาด(แนะนำให้ล้างด้วยน้ำ...แฟ๊บผสมน้ำเปล่า..ขัดให้หมด..ทุกซอกทุกมุม..ด้วยแปรงทองเหลือง...แบบขนอ่อน...พักไว้ให้แห้งแล้วเอามาล้างด้วยน้ำมัน...เบนซิน...อีกทีนึง..เพื่อให้แน่ใจว่าเราได้ขจัด...คราบมันออก...หมดแล้ว...แนะนำให้ใช้...แก๊สโซฮอล์..91)
3.นำแคร้งมาลูบกระดาษทรายเบอร์...400..ก็พอ...ให้พอเป็นรอยหยาบพอ...(สีจะได้ยึดเกาะแน่น..เวลาพ่น)..อันนี้แนะนำให้..ขัดแห้งนะครับ
4.นำไปล้างน้ำให้สะอาดและเป่าให้แห้ง...(แล้วนำไปตากแดดซักแปป...พอให้แคร้งอุ่นๆ)
5.นำแคร้งเข้ามาในที่ร่ม...จัดการเป่าฝุ่นละอองออกให้เรียบร้อย..(เพื่อให้แน่ใจว่า..ไม่มีฝุ่นเกาะ)
6.จัดการพ่นสีรองพื้น...ถ้าจะให้ดี...(มันจะเป็นสีเทาออกด้านๆ...เพื่อเป็นการสร้างเนื้อสีให้ดูหนา...พ่นสัก2รอบ...หรือเอาจนหมดกระป๋องเลยก็ได้...เวลาชิ้นงานเสร็จจะได้ดูเหมือนเนื้อสีที่พ่นไม่บางเกินไป)
7.พอสีรองพื้นแห้งแล้ว...(แต่ต้องให้แห้งสนิท...จริงๆนะแต่ถ้าเป็นผมทำ...ผมจะปล่อยทิ้งไว้...คืน..นึง...เพื่อให้เป็นการมั่นใจว่าสีแห้งสนิทแล้วจริงๆ)
8.พอสีรองพื้นแห้งสนิทแล้วก็เอาแคร้ง...ไปลูบกระดาษทรายเบอร์...800...ลูบกับน้ำนะ..ไม่ใช่ขัดแห้งๆนะ..(เอาแค่พอเป็นเส้นๆขนแมวก็พอ..ถ้าแรงไปเดี๋ยวมันกินเข้าเนื้อ..เดี๋ยวสีที่พ่นรอบต่อไปมันจะออกมาไม่เสมอกัน)
9.ล้างให้สะอาดตากแดดให้แห้ง..(ทิ้งไว้ซัก..2-3..ชั่วโมงก็ได้)
10.เริ่มทำการพ่นสีจริง...ถ้าสีจริงเบอร์นั้น..ต้องมีสีรองพื้นมาด้วยก็ให้พ่นรองพื้นของสีจริงเบอร์นั้นก่อน...(แล้วรอจนแห้งสนิท)...พอแห้งแล้วก็ทำตามด้วยวิธีเดิม...(แบบในข้อ...8..กับ..9..แต่คราวนี้ให้ใช้กระดาษทราย...เบอร์...1200...ย้ำต้องขัดกับน้ำนะถ้าจะให้งานดี...ออกมาสวย)
11.พอแคร้งแห้งแล้วก็ทำการพ่นสีจริงเลยครับ...จะเอา...ฉ่ำ...เอา...เงา...เอา...หนาแค่ไหน...ก็แล้วแต่คุณแหละครับ..(พอเสร็จแล้ว...พักไว้สักคืนนึงก็ได้...แต่ถ้าใจร้อนก็...พอแคร้งที่พ่นสีจริงแห้งแล้วก็ทำการพ่น...แลคเกอร์...เลยครับ...พ่นซัก...2-3..รอบ...หรือ..หมดกระป๋องเลยก็ได้ก็แล้วแต่คุณแหละครับ...พ่นรอบแรก...แค่พอบางๆทิ้งไว้..ครึ่ง..ชั่วโมง
พ่นรอบ..2..เริ่มหนาหน่อย...ให้ทั่วทั้งชิ้นงาน...รอจนแห้งสนิท...
ก่อนจะพ่นรอบ...3...ให้เอากระดาษทราย...เบอร์...1200..ลูบตรง..รูใส่น๊อตหน่อย..เอาแค่เป็นรอยบาง..กันเนื้อสีแตก...เวลาขันน๊อต
12.พ่นแลคเกอร์รอบสุดท้าย...เอาแบบฉ่ำ..ซะใจไปเลยแล้วแต่ความชอบครับ..แต่พยายามอย่าไปพ่นตรงรูใส่น๊อตให้มันหนามากเกินไป...เดี๋ยวเวลาใส่น๊อตแล้วขันเข้าไป..แล้วเนื้อสีมันจะแตก...เดี๋ยวเสียอารมณ์..ที่อุตส่าห์...ทำมาตั้งนาน...ทิ้งไว้สัก...คืนนึงเป็นอันเสร็จ...ครับ
ก่อนใส่...ล้างให้สะอาด...ขัด..Amway..สักนิดนึงครับ...2-3..รอบ...ถ้าไม่มี..ก็..ให้ซื้อน้ำยาขัดละเอียด..ยี่ห้อ..กาน่าเอาก็ได้ครับ...(หาซื้อเอา..ตามร้าน..ฮาร์ดแวร์..อีกนั้นแหละครับ)..ก่อนใส่เข้าไป...
เป็นอันจบ...พิธีครับ
(ปล.ทุกครั้งที่ทำการพ่นสี...ไม่จำเป็นจะต้องไปพ่นกลางแดด..หรอกครับ...ในพ่นในร่ม..ที่ๆไม่มีลมพัดผ่าน...จะดีกว่า..ถ้าพ่นกลางแดด..แล้วอยู่ๆมีลมพัดผ่านมา...แล้วมีเม็ดฝุ่นละออง..มาติดกับชิ้นงาน...ก็น่าจะรู้นะ..ว่าจะเกิดอะไรขึ้น...น่าโมโห..อีกต่างหาก..พ่นไปแล้วพอสีเริ่มจับตัวกับแน่นแล้วแบบว่าไม่เยิ้มเป็นน้ำก็เอาไป..พึ่งแดด..)
แต่ตอน...พ่นแลคเกอร์อ่ะ...จำเป็นครับ...ต้องพ่นกลางแดด...แลคเกอร์ถ้าอยู่ในร่มแล้วอากาศชื้น...มันเกาะตัวกัน...เป็น...ฝ้า...ครับ...แต่ยังไง...เวลาพ่นแลคเกอร์...ก็ให้ดูที่...ดูทางหน่อยล่ะกันครับ...ว่าให้มีแต่...แดด...จริง...ไม่มีลม...พัดผ่าน...เดี๋ยวเม็ดฝุ่นมา...จับล่ะทีเนี้ย...หมดอารมณ์กันเลย...งานกำลังจะเสร็จ...ออกมาดูดีอยู่แล้ว...แต่ต้องดันมาตกม้า...ตาย
วิธีที่ผมทำ...ก็เป็น...แบบนี้แหละครับ...ถ้าเพื่อน...คนไหน...ที่มีเทคนิคที่ดี...หรือสะดวกกว่านี้...ก็แนะนำกันมานะครับ...เพื่อเป็นการ...แลกเปลี่ยน...ความรู้กันครับ..
สีที่แนะนำให้ใช้...ส่วนตัวผม...ผมว่าของไพแลค..อ่ะดีครับ.

เขเลิกใช้น้ำยาลอกสีกันแล้วครับ

tumkatak
04-07-2010, 10:14
อยากรู้มั้ยทำไม ต้องพ่นสีในร่ม เพราะ ถ้าไปพ่นกลางแดด รังสีuv จะทำให้สีเข้มขึ้น
การใช้น้ำยาลอกสีหินไม่แนะนำ เพราะต้องทำให้เรารองพื้นหนากว่าปกติ แถมถ้าโดนมือโดนตาแสบมากถ้าล้างออกไม่หมดเวลาพ่นไปสีก้อจะพอง แนะนำให้ขัดเบาๆๆเฉยๆๆ แล้วก้อลงรองพื้นเทา รถคันนึง ฟีโน่นะใช้รองพื้นเทาแค่กระป๋องเดียว รองพื้นทำรอบเดียวก้อพอ เข้าใจมั้ยรองพื้นไม่ใช้สีจิง
จากนั้นลงรองพื้นสี แล้วก้อลงสีตามสเตป

tumkatak
04-07-2010, 10:31
ถ้าผมจะทำสีเเม๊ก สีเทาทองเมท ของไพเเล็คอ่ะ เบอ s. 35 ลองพื้นสีไรดี คับ เเล้วเเล็กเกอร์ ของ layland ดีมั้ย ถ้าเทียบกับไปเเล็ค

--ผมเห็นเพื่อนทำสีชมพู ใช้สีไพเเล็ค เนี่ยเเหละ ไม่กี่เดือนซีด-- เป็นเพราะอะไร
ลองพื้นเอาสีบอนร์ก้อได้ครับ แลคเกอร์ ก้อ ไพแลคนี่แระครับ สีซีดไม่ซีดอยุ่ที่การพ่นครับว่าพ่นหนารึบาง แล้วก้อสำคัญที่ตอนพ่นแลคเกอร์ครับถ้าหนาไปตอนโดนแดดมันจะย่น ถ้าบางไป มันก้อจะลอกไว้ พ่น2รอบพอ เอาพอดีๆ ถ้าเอาแลคเกอร์ 2k ยิ่งดี(อันนี่ต้องใช้กาพ่น)

tumkatak
04-07-2010, 14:02
อิอิอิอิ

tumkatak
04-07-2010, 20:11
-*-*-*--*

folkdesign
04-07-2010, 23:24
ลองพื้นเอาสีบอนร์ก้อได้ครับ แลคเกอร์ ก้อ ไพแลคนี่แระครับ สีซีดไม่ซีดอยุ่ที่การพ่นครับว่าพ่นหนารึบาง แล้วก้อสำคัญที่ตอนพ่นแลคเกอร์ครับถ้าหนาไปตอนโดนแดดมันจะย่น ถ้าบางไป มันก้อจะลอกไว้ พ่น2รอบพอ เอาพอดีๆ ถ้าเอาแลคเกอร์ 2k ยิ่งดี(อันนี่ต้องใช้กาพ่น)

ขอบคุนมาก

boonmeenakaka
07-07-2010, 01:55
จะพ่นสีล้อขอบ 17 อ่ะครับสีชมพูแป๋นๆแนะนำหน่อยคร้าบแบบละเอียดนะผมไม่ค่อยเป็นงาน

tumkatak
07-07-2010, 10:48
จะพ่นสีล้อขอบ 17 อ่ะครับสีชมพูแป๋นๆแนะนำหน่อยคร้าบแบบละเอียดนะผมไม่ค่อยเป็นงาน
ลงรองพื้นเทาก่อน แร้ว ก้อ รองพื้นขาว แร้วก้อตามด้วยสีชมพูเรย

Bes_W125
07-07-2010, 12:22
ผมมีข้อสงสัยบางประการจะสอบถาม ท่านผู้รู้ทั้งหลาย

1 ในกรณีที่หาสีไพแลคไม่ได้ จะใช้ของ นิปปอนเพนท์ แทนได้มั้ย? มันจะดีมั้ย?

2 ถ้าจะทำสี ส้มสะท้อนแสง(ทำแบบให้ออกมาสีเจ็บๆหน่อย) ต้องใช้รองพื้นแบบไหน? หรือ ไม่ใช้เลย...

3 สมมุติว่า เราเบิกชุดสีจากศูนย์มาใหม่(ติดสติ๊กเกอร์เรียบร้อยแล้ว) แต่เราอยากให้มันเงามากกว่าเดิม จะใช้แลคเกอร์พ่นทับลงไปเลยได้มั้ย?

...รบกวนด้วยคับ

tumkatak
07-07-2010, 12:33
ผมมีข้อสงสัยบางประการจะสอบถาม ท่านผู้รู้ทั้งหลาย

1 ในกรณีที่หาสีไพแลคไม่ได้ จะใช้ของ นิปปอนเพนท์ แทนได้มั้ย? มันจะดีมั้ย?

2 ถ้าจะทำสี ส้มสะท้อนแสง(ทำแบบให้ออกมาสีเจ็บๆหน่อย) ต้องใช้รองพื้นแบบไหน? หรือ ไม่ใช้เลย...

3 สมมุติว่า เราเบิกชุดสีจากศูนย์มาใหม่(ติดสติ๊กเกอร์เรียบร้อยแล้ว) แต่เราอยากให้มันเงามากกว่าเดิม จะใช้แลคเกอร์พ่นทับลงไปเลยได้มั้ย?

...รบกวนด้วยคับ
ไพแลค ก้อของนิปอนเพ่นครับ ถ้าจะเอาสว่างๆ ก้อ ขาวครับ แต่ถ้าอยากให้ออกประกายมีกากเพรชก้อเอาสีบอนร์รองพื้นครับ ถ้าจะติดสติ๊กเกอร์ พอติดเสร็จ ก้อเอาไฟรนขอบสติ๊กเกอร์ ก่อนนะครับ ทำสัก 4 -5รอบเพื่อให้ขอบมันหดติดกับชิ้นงาน จากนั้นก้อ พ่น แลคเกอร์ได้เรยครับ พ่นไปเรยๆจนกว่าแลคเกอร์จะขึ้นเงานะครับ ทำ สัก 2 รอบก้อพอ ถ้าหนาไป มันจะย่นเวลาโดนแดด ถ้าบสงไปมันจะลอกเร็ว

boonmeenakaka
07-07-2010, 12:43
คือว่าผมแปะกระดาษกาวไว้ตรงกลางของล้ออ่ะครับที่นี้พ่นเสดแล้วทิ้งไว้คืนนึงพอลอกกระดาษกาวออกอ่าสีลอกตามเลย

tumkatak
07-07-2010, 13:04
คือว่าผมแปะกระดาษกาวไว้ตรงกลางของล้ออ่ะครับที่นี้พ่นเสดแล้วทิ้งไว้คืนนึงพอลอกกระดาษกาวออกอ่าสีลอกตามเลย

ในกรณีนี่ คือนายพ่นหนาไป แล้วอีก อย่างนะ เราไม่ใช้เทปกาว เราใช้กระดาษกาวสีขาวอ่ะ มันจะไม่ทำให้สุดติดออกมา

Bes_W125
07-07-2010, 13:48
ไพแลค ก้อของนิปอนเพ่นครับ ถ้าจะเอาสว่างๆ ก้อ ขาวครับ แต่ถ้าอยากให้ออกประกายมีกากเพรชก้อเอาสีบอนร์รองพื้นครับ ถ้าจะติดสติ๊กเกอร์ พอติดเสร็จ ก้อเอาไฟรนขอบสติ๊กเกอร์ ก่อนนะครับ ทำสัก 4 -5รอบเพื่อให้ขอบมันหดติดกับชิ้นงาน จากนั้นก้อ พ่น แลคเกอร์ได้เรยครับ พ่นไปเรยๆจนกว่าแลคเกอร์จะขึ้นเงานะครับ ทำ สัก 2 รอบก้อพอ ถ้าหนาไป มันจะย่นเวลาโดนแดด ถ้าบสงไปมันจะลอกเร็ว
อ่อ..คับ แล้ว ไอ่ที่ใช้ไฟรนเนี่ย ใช้ไฟแช๊คหรอคับ ปล้วหลักการรนนี่

รนแช่นานแค่ไหนล่ะคับ?(กลัวชุดสีจะพัง)

เอ่อ ...แล้วเรื่องการพ่นแลคเกอร์ ควรพ่นไปในทางเดียวกันใช่มั้ยคับ แล้วต้องพ่นกลางแดดด้วยหรือป่าว?

mos 325
07-07-2010, 14:46
พี่ tumkatak สุดอดมากเลย

The One By Mugen
07-07-2010, 15:56
แน่นอนจริงๆ เอาเราก็ลืมไปแล้วนะเนี้ย เรื่องพ่นสี อ่านแล้วอยากพ่นสีเล่นเลยนะเนี้ย

tumkatak
07-07-2010, 16:20
อ่อ..คับ แล้ว ไอ่ที่ใช้ไฟรนเนี่ย ใช้ไฟแช๊คหรอคับ ปล้วหลักการรนนี่

รนแช่นานแค่ไหนล่ะคับ?(กลัวชุดสีจะพัง)

เอ่อ ...แล้วเรื่องการพ่นแลคเกอร์ ควรพ่นไปในทางเดียวกันใช่มั้ยคับ แล้วต้องพ่นกลางแดดด้วยหรือป่าว?

ไฟแช๊คนี่แระครับ รน ประ มาน ว่า จุดไฟ แร้ว ก้อ รนรอบ ขอบเรยครับ ไม่ต้องนาน พ่นแลค พ่นในร่มครับ พ่นก้อไปทางเดียวกันพ่นไปนับ 1 2 3 แร้วก้อ เปลี่ยนที่พ่นทำไปเรื่อยๆๆ จนกว่าแลคเกอร จะขึ้นเงา

Bes_W125
09-07-2010, 12:47
ไฟแช๊คนี่แระครับ รน ประ มาน ว่า จุดไฟ แร้ว ก้อ รนรอบ ขอบเรยครับ ไม่ต้องนาน พ่นแลค พ่นในร่มครับ พ่นก้อไปทางเดียวกันพ่นไปนับ 1 2 3 แร้วก้อ เปลี่ยนที่พ่นทำไปเรื่อยๆๆ จนกว่าแลคเกอร จะขึ้นเงา

ขอบคุณคราบๆ

เอ้อ แลคเกอร์พ่นในร่ม พ่นเสร็จก็เอาชิ้นงานออกไปตากแดด ทันทีเลยใช่มั้ยคับ

ห้ามโดนฝุ่นด้วยใช้มั้ย

The-Rama5
09-07-2010, 12:49
เยี่ยมๆๆๆ

tumkatak
09-07-2010, 13:20
ขอบคุณคราบๆ

เอ้อ แลคเกอร์พ่นในร่ม พ่นเสร็จก็เอาชิ้นงานออกไปตากแดด ทันทีเลยใช่มั้ยคับ

ห้ามโดนฝุ่นด้วยใช้มั้ย
เอาไวในร่มครับ ห้ามตาก แดด

Bes_W125
09-07-2010, 13:26
เอาไวในร่มครับ ห้ามตาก แดด

อ่อ พ่นในร่ม แล้วก็ ทิ้งไว้ในร่มอย่างเดียวเลย...ถูกมั้ย?

tumkatak
09-07-2010, 13:28
อ่อ พ่นในร่ม แล้วก็ ทิ้งไว้ในร่มอย่างเดียวเลย...ถูกมั้ย?

ครับทิ้งไว้ในร่มพ่นก้อในร่ม อย่าพ่นหนานะครับ มันจะเปงคาบขาวๆขุ่นๆพ่นบางๆ 2รอบ พอ

punnawat
09-07-2010, 19:34
ได้ความรู้เพิ่มมาและ

09-07-2010, 21:26
สุดยอดครับ
ข้อเสนอนิดนึง เเลคเกอร์ ที่ว่าพ่นหนามันจะขาว อันนี้จริงครับ เเก้ได้โดย รีบนำไปตากเเดด ครับ เคยเป็นอยู่ ส่วนตัวชิ้นงานพ่นเเลคเกอร์ 3-4 รอบ
เพื่อมีเนื้อเเลคเกอร์ไว้ ตอนขัดเรียบ+ชักเงา ครับ

tumkatak
09-07-2010, 22:19
สุดยอดครับ
ข้อเสนอนิดนึง เเลคเกอร์ ที่ว่าพ่นหนามันจะขาว อันนี้จริงครับ เเก้ได้โดย รีบนำไปตากเเดด ครับ เคยเป็นอยู่ ส่วนตัวชิ้นงานพ่นเเลคเกอร์ 3-4 รอบ
เพื่อมีเนื้อเเลคเกอร์ไว้ ตอนขัดเรียบ+ชักเงา ครับ

ถ้ามีสปอสไลย์ ก้อเอาส่องได้เรย เอาห่างๆหน่อยนะไม่ต้องใกล้มา สัก 2ฟุต เอาแค่ 10นาที พอ

Bes_W125
09-07-2010, 23:28
สุดยอดครับ
อ่อ...ความรู้ๆ เอ..แล้วขัดเรียบ+ชักเงา มันคืออะไรหรอคับ?

ปล.มือใหม่หัดทำ

เดกอุบล
15-07-2010, 14:46
อัพๆๆ

bank97
15-07-2010, 16:08
อ่อ...ความรู้ๆ เอ..แล้วขัดเรียบ+ชักเงา มันคืออะไรหรอคับ?

ปล.มือใหม่หัดทำ
เมื่อแลคเกอร์แห้งดีแล้วก็จัดการเอากระดาษทรายเบอร์ 1000-1200 มาลูบเบาๆที่ผิวงาน ก่อนลูบเอากระดาษทรายจุ่มน้ำให้เปียกก่อนนะ
ทำอย่างนี้เพื่อให้แลคเกอร์ที่เราพ่นนั้นเรียบเสมอกัน ไม่เป็นเหมือนผิวส้ม และถ้าลูบด้วยกระดาษทรายแล้วผิวงานจะเรียบเนียน
เสร็จแล้วจึงใช้ยาขัดสีมาขัดด้วยผ้าหรือฟองน้ำให้หมดรอยกระดาษทราย ส่วนตัวผมใช้คาร์โกล้ขวดสีส้ม เพราะราคาไม่แพง อิอิ
ขัดให้ขึ้นเงาแล้วเช็ดออกด้วยผ้าแห้งครับ

Bes_W125
15-07-2010, 16:12
เมื่อแลคเกอร์แห้งดีแล้วก็จัดการเอากระดาษทรายเบอร์ 1000-1200 มาลูบเบาๆที่ผิวงาน ก่อนลูบเอากระดาษทรายจุ่มน้ำให้เปียกก่อนนะ
ทำอย่างนี้เพื่อให้แลคเกอร์ที่เราพ่นนั้นเรียบเสมอกัน ไม่เป็นเหมือนผิวส้ม และถ้าลูบด้วยกระดาษทรายแล้วผิวงานจะเรียบเนียน
เสร็จแล้วจึงใช้ยาขัดสีมาขัดด้วยผ้าหรือฟองน้ำให้หมดรอยกระดาษทราย ส่วนตัวผมใช้คาร์โกล้ขวดสีส้ม เพราะราคาไม่แพง อิอิ
ขัดให้ขึ้นเงาแล้วเช็ดออกด้วยผ้าแห้งครับ

อ่อๆ เอ...ใช้ของ แอมเวย์ จะเป็นอะไรมั้ยคับ...

tumkatak
15-07-2010, 16:17

บ้าแระเอากระดาษทรายมาลูบ แลคเกอร์มันก้อมัว อะดิ ถ้าจะลูบก้อต้องพ่นอีกรอบ เพราะตอนขัดเราขัดเอาตามดออก แร้วก้อพ่นอีกรอบ แร้วรอแห้งค่อยขัดสีต่อ

bank97
15-07-2010, 16:47
สูตรของคุณ asakurachamp (http://www.boyzathailand.com/member.php?29182-asakurachamp) บอกมาอ่ะคับลองทำดูมันก็เงาดีเพราะว่าผมพ่นแล้วแลคเกอร์มันไม่ค่อยเรียบเลยเอามาลูบๆออกแล้วขัดเงา งานออกมาก็ดีใช้ได้เลย
ทดลองพ่นสีกับกระบอกโช๊คนูโว

http://image.ohozaa.com/iu/o1185.jpg (http://image.ohozaa.com/show.php?id=01304c277d7d6d272120338b7a41d23d)

bank97
15-07-2010, 16:50
อ่อๆ เอ...ใช้ของ แอมเวย์ จะเป็นอะไรมั้ยคับ...
แอมเว์มันเป็นครีมเคลือบสีอ่ะคับ ไม่ใช้ครีมขัดสี คนละแบบกัน

Bes_W125
19-07-2010, 10:40
แอมเว์มันเป็นครีมเคลือบสีอ่ะคับ ไม่ใช้ครีมขัดสี คนละแบบกัน

อ่อ แสดงว่าผมเข้าใจผิด แล้วครีมขัดสีที่ว่านี่

หาซื้อที่ไหนได้บ้างคับ....ต้องบอกเค้าว่ายังไง

kongchankaa
19-07-2010, 10:43
แหล่มมากกระบอกโช้ค

mcchonda
19-07-2010, 14:41
ตามความคิดผมน่ะครับ ยังไงก็ลอกครับ ต่อให้โคตรไฟแลคก็ลอกครับ

แนะนำให้เอาแคร้งไปยิงทรายก่อนครับแล้วพ่นไม่ต้อง แลคเกอร์ครับ

bank97
19-07-2010, 15:03
อ่อ แสดงว่าผมเข้าใจผิด แล้วครีมขัดสีที่ว่านี่

หาซื้อที่ไหนได้บ้างคับ....ต้องบอกเค้าว่ายังไง
ครีมขัดสีหาซื้อได้ตามห้างสรรพสินค้าทั่วไปครับจะขายรวมอยุ่กับพวกน้ำยาล้างรถ
ผมซื้อที่โลตัสมาขวดละ 60 กว่าบาท
หรือที่เซเว่นก็มีขายแต่จะแพงกว่าหน่อย
ยี่ห้อนี้นะ

http://image.ohozaa.com/im/61186.jpg (http://image.ohozaa.com/show.php?id=68036144bd8df84e83a6bbdeda40a0d3)

(http://image.ohozaa.com/show.php?id=68036144bd8df84e83a6bbdeda40a0d3)

bossyuri
19-07-2010, 17:13
โอย...

กระทู้นี้ อัดแน่นไปด้วยความรู้แล้วเนื้อหาสาระ

Bes_W125
21-07-2010, 16:01
ครีมขัดสีหาซื้อได้ตามห้างสรรพสินค้าทั่วไปครับจะขายรวมอยุ่กับพวกน้ำยาล้างรถ
ผมซื้อที่โลตัสมาขวดละ 60 กว่าบาท
หรือที่เซเว่นก็มีขายแต่จะแพงกว่าหน่อย
ยี่ห้อนี้นะ

http://image.ohozaa.com/im/61186.jpg (http://image.ohozaa.com/show.php?id=68036144bd8df84e83a6bbdeda40a0d3)

(http://image.ohozaa.com/show.php?id=68036144bd8df84e83a6bbdeda40a0d3)

หา?...มีขายในเซเว่นด้วยหรือ...มิเคยเห็นเลย (หรือเราตาเซ่อเองหว่า)

ขอบคุณคับ สำหรับคำแนะนำ

เอ่อ แล้วเรื่องพ่นแลคเกอร์นี่ ถ้าจะเอาแบบเงาๆ วิ้งๆ เลยนี่

ควรพ่นสักกี่รอบดีคับ....?

bank97
21-07-2010, 17:34
หา?...มีขายในเซเว่นด้วยหรือ...มิเคยเห็นเลย (หรือเราตาเซ่อเองหว่า)

ขอบคุณคับ สำหรับคำแนะนำ

เอ่อ แล้วเรื่องพ่นแลคเกอร์นี่ ถ้าจะเอาแบบเงาๆ วิ้งๆ เลยนี่

ควรพ่นสักกี่รอบดีคับ....?เซเว่นมีขายนะ ไม่รู้มีเฉพาะที่นี่ป่าวแต่เห็นมีขายปนอยู่กับพวกยาฉีดยุงอ่ะ
เรื่องแลคเกอร์นี้ผมไม่ค่อยถนัดนะเวลาทำเองก็มั่วตลอด 555+ แต่มันก็เงาเป็นที่พอใจ
ไม่ค่อยกล้าแนะนำเลย รอท่านอื่นดีกว่าเนาะ เดี๋ยวมาด่า่ผมทีหลังแนะนำมั่วๆ ฮ่าาๆๆ

Bes_W125
22-07-2010, 14:52
เซเว่นมีขายนะ ไม่รู้มีเฉพาะที่นี่ป่าวแต่เห็นมีขายปนอยู่กับพวกยาฉีดยุงอ่ะ
เรื่องแลคเกอร์นี้ผมไม่ค่อยถนัดนะเวลาทำเองก็มั่วตลอด 555+ แต่มันก็เงาเป็นที่พอใจ
ไม่ค่อยกล้าแนะนำเลย รอท่านอื่นดีกว่าเนาะ เดี๋ยวมาด่า่ผมทีหลังแนะนำมั่วๆ ฮ่าาๆๆ

โอ้ย 55+ ผมไม่ด่าหรอก เพิ่งหัดทำเหมือนกันแหละคับ ก็งูๆปลาๆ ไป...

ไม่ใช่ไรหรอก คือผมพ่นไป 2 รอบละ แต่มันไม่เงาเท่าชุดสีเดิมๆเลย

เลยอยากถามคุณว่า เท่าที่คุณเคยพ่นน่ะ คุณกะประมาณกีรอบล่ะ คับ 55+

เดกอุบล
22-07-2010, 15:08
โอ้ย 55+ ผมไม่ด่าหรอก เพิ่งหัดทำเหมือนกันแหละคับ ก็งูๆปลาๆ ไป...

ไม่ใช่ไรหรอก คือผมพ่นไป 2 รอบละ แต่มันไม่เงาเท่าชุดสีเดิมๆเลย

เลยอยากถามคุณว่า เท่าที่คุณเคยพ่นน่ะ คุณกะประมาณกีรอบล่ะ คับ 55+

นายก้อพ่น แร้วก้อนับ 123 ก้อ ก้อ ไปพ่น อีกจุด ทำไปเรื่อยๆๆ จนกว่า แลคเกอร์จะขึ้นเงาแร้วก้อ พอ รอให้แห้ง แล้ว ก้อ ไป พ่น อีก 1 รอบ พอ จบ

bank97
22-07-2010, 18:56
ผมพ่นประมาณสองรอบครับ ดูว่าแลคเกอร์มันดูฉ่ำๆยัง
ถ้ามันฉ่ำๆขึ้นเป็นเงาแล้วก็พอ จากนั้นก็เอามาขัดเงาอีกที

เดกอุบล
03-09-2010, 23:37
อัพๆๆๆ

sainoi-PS10
04-09-2010, 01:09
ถ้าชุดสีผมแตกลายงาแล้วจะพ่นไหม่..ควรใช้อะไรขัดอ่ะคับ

พอดีรถผมเคยหายแล้วไอ้โจรมันทำสีไหม่แล้วไม่ได้เคลือบสีเลยแตกลายงาทั้งคัน

เดกอุบล
04-09-2010, 09:03
ถ้าชุดสีผมแตกลายงาแล้วจะพ่นไหม่..ควรใช้อะไรขัดอ่ะคับ

พอดีรถผมเคยหายแล้วไอ้โจรมันทำสีไหม่แล้วไม่ได้เคลือบสีเลยแตกลายงาทั้งคัน

ก้อขัดด้วยกระดาษษทราย เบอร์ 500 ขัด จนรอยแตกหาย ย้ำต้องหายหมดนะ ไม่งันเวลาพ่นไป สีที่แตกรายงามันจะพองตัวขึ้นมาแร้วก้อเปงรอบแต่กเหมือยเดิม

Torzajr2
04-09-2010, 11:48
up up up

poungpond
04-09-2010, 20:48
ใช้สีบีล็อค ได้ไหมอ่า