PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ช่วยทีคับ ปัญหาเรื่องคอยแสง A100

wut557
18-02-2011, 12:46
;)ถ้าจะเปลี่ยนชุดไฟตา จาก6 โวลเป็น 12 โวล จะใช้ คอยแสงของอะไรดีครับ

และอยากรู้อีกอย่างหนึ่งว่า คอยแสงเดิมมีสองตัว มันคือ คอยอะไรบ้างคับ ผมเห็นตัวนึงจะเป็นชุดที่ส่งเข้าไฟตา กับเข้า

ชาร์จแบต แล้วคอยล์แสงอีกตัว มันคืออะไรหรอคับ ช่วยตอบหน่อย ขอบคุงคับ รถผมเป็น a100 คับ

Wing125~Café
19-02-2011, 05:26
;)ถ้าจะเปลี่ยนชุดไฟตา จาก6 โวลเป็น 12 โวล จะใช้ คอยแสงของอะไรดีครับ

และอยากรู้อีกอย่างหนึ่งว่า คอยแสงเดิมมีสองตัว มันคือ คอยอะไรบ้างคับ ผมเห็นตัวนึงจะเป็นชุดที่ส่งเข้าไฟตา กับเข้า

ชาร์จแบต แล้วคอยล์แสงอีกตัว มันคืออะไรหรอคับ ช่วยตอบหน่อย ขอบคุงคับ รถผมเป็น a100 คับ

ยกชุดแปลงๆซีดีไอไปเลยง่ายกว่ามั้ยครับ มานั่งไล่เปลี่ยนแต่คอยแสงให้ปวดหัว

รึว่าจะเอาคอล์ยสตาร์ทเดิมอยาก เล่นทองขาว แต่เป็นผมผมแนะนำยกชุดแปลงซีดีไอเลยครับของLek CDI ก็ได้ครับ มาทั้งจาน กล่องชุดไฟ ไม่ต้องมานั่งเจาะนั่งไล่

แต่ถ้าคิดจะเล่นทองขาวก็ทำใจดีกว่าครับ ผมว่าไฟ6โวลท์ก็สว่างพอใช้

boomcurtin
07-03-2011, 23:09
ขอถามด้วยนะครับว่าพอจะรู้ที่ไหนไหนกรุงเทพ หรือ นนทบุรี ที่รับแปลงระบบไฟ จาก 6V เป็น 12V รึเปล่าครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ ของผม เอร้อยเหมือนกัน แปลงซีดีไอแล้ว แต่ยังเป็น 6 โวลท์อยู่ เคยไปถามแถวตลิ่งชัน คิดราคา 3000 บาทแน่ะ

Wing125~Café
08-03-2011, 12:27
ขอถามด้วยนะครับว่าพอจะรู้ที่ไหนไหนกรุงเทพ หรือ นนทบุรี ที่รับแปลงระบบไฟ จาก 6V เป็น 12V รึเปล่าครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ ของผม เอร้อยเหมือนกัน แปลงซีดีไอแล้ว แต่ยังเป็น 6 โวลท์อยู่ เคยไปถามแถวตลิ่งชัน คิดราคา 3000 บาทแน่ะ

ราคาตามร้านก็ประมาณนี้นะครับแปลงซีดีไอ อาจจะคิดว่าแพงแต่ท่าทำเองจริงๆจะรู้ว่าปวดหัวครับ

มันต้องยกจานแม่เหล็ก มัดไฟ ชุดไฟ คอล์ย กล่อง แล้วต้องมานั่งไล่จานไฟใหม่หมด ผมว่าอยู่ประมาณนี้ไม่น่าจะแพง

ส่วนร้านรถคลาสสิค-มินิไบค์ย่านนนท์ มีหลายที่ครับแต่ผมไม่ขอแนะนำดีกว่า เพราะส่วนตัวรู้จักกลับหลายร้าน

แต่คนอื่นๆหลายๆคนก็มีเสียงตอบรับที่ไม่ค่อยดีมากับร้านที่ผมรู้จัก เดี๋ยวไม่ทำมาแล้วไม่ดีจะว่าผมเอา 555+

ลองดูครับช่างบ้านๆร้านที่รับซ่อมบำรุงรถทั่วไปก็ทำได้ครับ พวกช่างผู้ใหญ่เก๋าๆประสบการณ์หน่อย

แต่ส่วนมากร้านทั่วๆไปเค้าจะไม่รับทำอ่ะครับเพราะมันค่อนข้างยุ่งยาก

meaw_2032
09-03-2011, 16:53
ผมอ่านแล้วงงๆครับ....สรุปแล้ว แปลง CDI มันยุ่งยากขนาดต้องเสียเงิน มากพอสมควร หรือว่าทองขาวมันน่าปวดหัวจนทนไม่ได้ กันแน่ เอาเป็นว่าบางคนเข้าใจผิดเกี่ยวกับระบบไฟฟ้าในรถ ปกติ มัดไฟในรถเราจะมี 2 มัด มักแรกเรียกตามภาษาชาวบ้านว่า คอล์ยสตาร์ท ทำหน้าที่ผลิตไฟจ่ายให้ระบบจุดระเบิดอันมีหน้าทองขาวและคอล์ยใต้ถ้ง เพื่อให้เกิดประกายไฟที่หัวเทียน ส่วนอีกมัดเรียกว่า คอล์ยแสง ทำหน้าที่ผลิต ไฟจ่ายให้ระบบแสงสว่างและชาร์ตไฟให้แบตเตอร์รี่.....ดังนั้นถ้ารถคุณไฟไม่ค่อยสว่าง ถึงจะแปลงไฟเป็นระบบcdi ( ซึ่งมันเป็นระบบจุดระเบิดไม่เกี่ยวกับ ไฟแสงสว่าง) ก็ไม่ได้ช่วยทำให้ไฟหน้าคุณสว่างขึ้นมาได้ เอาแบบนี้ครับ รองถอดมัดไฟเดิมที่เป็น 6 v ออกมาดูก่อน แล้วรองดูที่ หน้าสัมผัสของมัดไฟ( ส่วนที่เป็นเหล็ก)กับโครงที่ยึดมัดไฟว่าแนบสนิทกันดดีมั้ย กระแสไฟสามารถผ่านได้สะดวกหรือป่าว เอากระดาษทรายขัดดูก่อน แล้วลองต่อกลับเข้าไปแบบเดิม หลังจากนั้นลองติดเครื่องดูแล้วเอาสายไฟของมันนั้นเขี่ยกับโครงดูว่ามีประกายไฟแรงมั้ยถ้าแรงแสดงว่า เป็นที่ระบบสายไฟที่ต่อไปยังตัวสวิทช์ไฟหน้า หรืออื่นๆ..แต่ถ้าไม่แรงก็อาจเป็นได้ว่ามัดไฟเสื่อม ราคามัดไฟแสงสว่างของ A100 ประมาณ 90-100 บาทครับ...เท่าที่อ่านดูคิดว่า เจ้าของกระทู้อยูจังหวัดนนทฯ เอาแบบนี้นะครับ ลองเข้าไปพูดคุยที่ บอร์ด http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=208 ดูนะยินดีสอนให้ได้ครับไม่คิดค่าใช้จ่าย ถ้ารักจะเล่นรถคลาสสิกแบบจริงๆจังๆ ลองทำดูเองครับแล้วจะรู้ว่ารถคลาสสิกมันสนุกตรงที่ได้ทำเองด้วยมือของเรา มากกว่าการใช้เงินซื้อความสำเร็จ และที่สำคัญช่างซ่อมเดียวนี้ที่มีความรู้จริง มีความซื่อสัตย์และจริงใจต่อลูกค้าหายากครับ ที่จริงทั้ง CDI ( หมายถึงแบบที่มีกล่อง ) และทองขาว มีข้อดีและข้อเสียแต่ต่างกันออกไป แต่ช่างมักจะบอกแต่ข้อดีของ CDI และข้อเสียของทอขาวให้เราฟัง และไม่เคยมีช่างคนไหนบอกข้อเสียของCDI และข้อดีของทองขาวให้เราได้รับรู้ ลองถามตัวเองดูจากประสบการณ์ว่าเป็นเช่นนั้นใช่หรือไม่ ส่วนระบบCDI ที่ไม่มีกล่อง แบบนั้นไม่ใช่ระบบ CDI ครับ แต่เป็นระบบ แมกนิโต ช่าง 90%ก็ยังเรียกไม่ถูก แล้วก็มาบอกพวกเราว่าเป็นระบบ CDI และนี้ก็เป็นสิ่งที่ยืนยันได้ว่าช่างบางคนรู้ไม่จริงและแนะนำสิ่งที่ไม่ถูกต้องให้กับพวกเรา จริงๆรถผมแทบทุกคันที่เป็นระบบ หน้าทองขาว ก็ยังสามารถวิ่งได้เกิน 100 km/hr ทุกคัน และไฟ 6 V ก็สว่างได้ ถึงจะไม่เท่ากับไฟ 12 V แต่ก็ใกล้เคียงและใช้งานได้ตามปกติครับ.....ลองเข้าไปพูดคุยดูครับ..ทำเองไม่ยากอย่างที่คิดและที่สำคัญ...ได้ความรู้ติดตัวด้วยครับ