สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15
    Verified Member รูปส่วนตัว godhell063
    OmNoi-KraTumBan-SaMutSaKhorn
    โพส
    13,057

ถามเล็กๆน้อย

ปั้มน้ำไฟคืออะไรครับ
    มันช่วยอะไร
    แล้วทำให้รถเราแรงขึ้นไหม
    ถ้าแรงยัง ถามมากไปหน่อยนะ ขอบคุนสำหรับทุกคำตอบเลย
    Attached Images Attached Images  

บริการขายล้ออลูมิเนียม DID สีล้วน500 สองสี600
    รับทำสีไดร์สีล้ออลุมิเนียมล้อทุกชนิด 0800237704

Verified Member รูปส่วนตัว Fino_Monter
    โพส
    17,561
    ไม่ช่วยให้รถแรงขึ้น แต่มันช่วยให้การระบายความร้อนของรถที่มีหม้อน้ำ เร็วขึ้น ปกติจะใช้ปั้มน้ำที่ติดรถ มันขึ้นตามรอบเครื่องยนต์ (ไม่แน่ใจนะ) แต่เปลี่ยนมาใช้ปั้มน้ำไฟฟ้า มันจะปั่นน้ำขึ้นโดยตรง สม่ำเสมอ น้ำขึ้นเร็ว วนในหม้อน้ำเร็ว วนในระบบเร็ว ความร้อนก็ระบายออกเร็ว
    KANOMM_GP
    WANZ DE NIMMAN
    ZONE CHIANG MAI

ตามข้างบนเลย

แต่ขอเสริมหน่อยมันยังช่วยลดแรงเสียดทานของข้อเหวียงลงด้วย
    เมื่อเราใส่ปั้มน้ำเราก็สามารถถอดเฟืองปั้มน้ำออกได้มันจึงช่วยลงแรงได้ดีเลย
    พวกรถแข่ง2จังหวะเขาจึงชอบใส่กันเหลือเกิน

1000cc รูปส่วนตัว finosz
    โพส
    14,133
    ถ้าไปใส่กับพวกโซนิคละครับได้ไหม

มีผลเสียป่าวหว่า

600cc รูปส่วนตัว zkillerz
    โพส
    9,274
    ไม่ได้ช่วยให้แรงขึ้น
    แต่ทำให้กินรงเครื่องน้อยลง
    เพราะของเดิมมันใช้แรงจากรอบเครื่องยนต์ไปหมุนเวียนน้ำ
    แต่อันนี้ไม่ต้องมอเตอร์ดูให้เลย

สรุปเครื่อไม่กินแรงเครื่อง เหมือนรถยนต์ไม่เปิดแอร์นั้นแหละ
    ช่วงนี้ไม่ได้เข้าเวปนะครับงานหลักเยอะมากไม่มีเวลาเล่นใครที่จะติดต่อ PM ทิ้งไว้ครับอาจจะตอบช้าหน่อยครับ

UP ! @@ ดัน ๆ ๆๆ
    -[ช.ท๊อปเกาะคา MoDiFlY]-

Verified Member รูปส่วนตัว Fino_Monter
    โพส
    17,561
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ finosz ดูโพส
    ถ้าไปใส่กับพวกโซนิคละครับได้ไหม

มีผลเสียป่าวหว่า
    ใส่ได้ โซเค้าก็นิยมใส่กัน
    KANOMM_GP
    WANZ DE NIMMAN
    ZONE CHIANG MAI

Verified Member รูปส่วนตัว godhell063
    โพส
    13,057
    แล้วคลิกพอจะใส่ได้ม่ะ

บริการขายล้ออลูมิเนียม DID สีล้วน500 สองสี600
    รับทำสีไดร์สีล้ออลุมิเนียมล้อทุกชนิด 0800237704

รถแข่งในสนามนิยมใช้กันครับ ....ด้วยเหตุผลที่ว่า อะไรที่ช่วยให้รถ กดเวลาได้ดีขึ้น แม้จุดเล็กๆน้อยๆ ก็ต้องทำครับ......สำหรับเรารถบ้านๆ ไม่จำเป็นต้องทำครับ เพราะอะไร ลองจินตนาการง่ายๆ นะครับ ปั้มไฟฟ้าใช้ไฟจากแบตเป็นตัวเปิดการทำงานแทนใช้ระบบเครื่องยนต์เป็นตัวขับเคลื่อน ถ้าเราขับๆจอดๆ ก็พอดีหละครับ แบตหมดกันพอดี....
    ** คำเตือน : ควรศึกษารายละเอียด ชิ้นส่วนก่อน ปรับแต่ง ทุกครั้ง นะจ๊ะ **
    .. ด้วยความปรถณาดี : ทีมงาน DIASILCLUBTHAILAND.COM ID No.2 KHANCLUB ..

โพส
    13,057
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ khanclub ดูโพส
    รถแข่งในสนามนิยมใช้กันครับ ....ด้วยเหตุผลที่ว่า อะไรที่ช่วยให้รถ กดเวลาได้ดีขึ้น แม้จุดเล็กๆน้อยๆ ก็ต้องทำครับ......สำหรับเรารถบ้านๆ ไม่จำเป็นต้องทำครับ เพราะอะไร ลองจินตนาการง่ายๆ นะครับ ปั้มไฟฟ้าใช้ไฟจากแบตเป็นตัวเปิดการทำงานแทนใช้ระบบเครื่องยนต์เป็นตัวขับเคลื่อน ถ้าเราขับๆจอดๆ ก็พอดีหละครับ แบตหมดกันพอดี....
    ขอบคุนท่านมากครับเป็นความอย่างยิ่ง

ช่วยให้ระบายความร้อนเร็วขึ้น ครับ

ให้น้ำไหลเวียนในหม้อน้ำ ได้ดีขึ้น

เพื่อนผมใส่อยุ่ เครื่องไม่ร้อนเลย

โพส
    13,057
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ stannumsbw3 ดูโพส
    ช่วยให้ระบายความร้อนเร็วขึ้น ครับ

ให้น้ำไหลเวียนในหม้อน้ำ ได้ดีขึ้น

เพื่อนผมใส่อยุ่ เครื่องไม่ร้อนเลย
    เดิมๆใส่แล้วดีไหม

ระายความร้อนดีขึ้น เครื่องยนต์ก็จะทำงานเต็มประสิทธิภาพมากขึ้น
    สังเกตุ รถวิ่งกลางวันร้อนๆ กะ วิ่งตอนกลางคืน อากาศเย็นๆรถมันจะวิ่งดีกว่า
    เพราะเครื่องมันเย็นกว่า ประมาณนั้น

อัพเค้าก็อยากรุครับ
    ZöNë SäMüTsäkörN

ระบบระบายความร้อนทำงานได้ดีกว่า

ลดการใช้กำลังเครื่องยนต์

รถเดิม รถทำมา ใส่ได้หมด มีแต่ผลดี ไม่กินแบตมาก

แต่ต้องหมั่นตรวจเช็คเพราะถ้าเสียจะไม่รู้เลย ไม่มีอะไรบอก ทำให้น้ำไม่วนร้อนหนักกว่าเก่า

แต่ก็ไม่ได้เสียกันง่ายๆ

Bookmarks

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] code is เปิด
  • HTML สถานะ ปิด