หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 123 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 62

คำแนะนำซื้อขายให้ปลอดภัย ไม่ถูกโกง

ข้อควรระวังในการซื้อขายสินค้า
    --------------------------------
    สิ่งเหล่านี้เป็นคำแนะนำในการลดโอกาสที่จะถูกโกงในการซื้อขายสินค้าเท่านั้น
    ย้ำว่าลดโอกาสเท่านั้น เพราะไม่มีวิธีการใดๆที่จะรับรองได้ 100%

1.ไอดีในเวป, ชื่อ - สกุล, เลขบัตรประชาชน, อีเมล์,
    ที่อยู่, รูปถ่าย, เบอร์โทรศัพท์บ้าน ฯลฯ ขอเอาไว้ไม่เสียหายครับ

ไม่น่าเชื่อว่าทุกวันนี้ ยังมีกรณีที่โอนเงินไปให้ก่อน โดยไม่รู้แม้แต่ชื่อ !!!

2.เลือกร้านค้าที่มีความมั่นคง หรือ User ที่ค้าขายมานาน โดยสอบถามจากเพื่อนสมาชิก
    หรือดูจากประวัติการซื้อขายในเวป ก็เพิ่มโอกาสเชื่อใจได้มากขึ้น
    ข้อนี้ทางเวปบอยซ่าได้จัดทำ user-class เอาไว้ให้แล้วสำหรับผู้ส่งเหลักฐานมายืนยันตน
    (ซึ่งไม่ได้แปลว่า ไว้ใจได้ 100% แต่ถ้ามีปัญหาเราสามารถติดตามได้ง่ายขึ้นครับ)

3.ดูวันที่สมัครของไอดีสมาชิกที่ท่านซื้อขายด้วย ถ้าเพิ่งสมัครมาใหม่ก็ให้ระวังไว้หน่อย
    ไม่ได้แปลว่าสมัครใหม่ต้องโกงเสมอไปแต่.. อยู่มานาน ก็น่าจะไว้ใจได้มากขึ้น

4.กรณีที่อ้างว่าเป็นร้านค้า ขอหลักฐาน เบอร์โทรศัพท์ของร้าน
    ทะเบียนการค้า หรืออะไรก็ตามแต่ที่เป็นการยืนยันว่าเขาเป็นร้านค้าจริง ๆ
    เพราะมีกรณีนี้เยอะมาก ที่เป็นแค่นายหน้า แต่อ้างว่าเป็นร้านค้า
    โดยมีทั้งกรณีเจ้าของร้านไม่รู้เรื่อง และรู้เห็นเป็นใจ
    แต่เวลามีปัญหาทางร้าน มักจะไม่รับผิดชอบให้แก่ท่าน

5.ให้รับสินค้าด้วยตัวเอง ยื่นหมูยื่นแมว เหนื่อยหน่อยแต่ชัวร์กว่าครับ
    หลีกเลี่ยงการโอนเงินให้ล่วงหน้า ถ้าไม่มีอะไรมารับประกัน

6.กรณีโอนงินให้ก่อน จะต้องเก็บหลักฐานการโอนเงินเอาไว้ จนกว่าการซื้อขายจะสิ้นสุด
    ย้ำนะครับ ต้องเก็บหลักฐานการโอนเงินเอาไว้

7.กรณีนัดเจอ ก็โดนเบี้ยวนัดกันมาเยอะ เสียเวลา เสียค่าใช้จ่ายในการเดินทาง
    ถึงท่านไม่ได้โอนเงินไปก่อน แต่ขอให้พยายามขอหลักฐานข้างต้น เท่าที่ท่านจะทำได้

ชื่อ:  prison.jpg
ครั้ง: 11005
ขนาด:  36.0 กิโลไบต์

รู้สึกว่าถูกโกงทำอย่างไร
    ----------------------
    กรณีรู้สึกว่าผิดปกติไม่เป็นไปตามข้อตกลง ไม่ว่าจะเป็นซื้อขายทางไปรษณีย์
    หรือเดินทางไปด้วยตนเอง (เคยมีกรณีนี้ คือต้องเดินทางข้ามจังหวัดเป็นต้น)

1. โทรติดต่อทุกเบอร์โทรศัพท์ ที่ท่านมี (เบอร์บ้าน-มือถือ)

2. ส่งข้อความส่วนตัว , ส่งอีเมล์ หรือ ตั้งกระทู้สอบถามในเวปบอยซ่า
    แนะนำหมวด ปัญหาและข้อพิพาท

3. ติดต่อไปยังที่อยู่ที่ท่านมี
    เช่น ส่งจดหมายแบบ "ลงทะเบียนตอบรับ"

4. ถ้าท่านรู้สึกผิดปกติ อย่าโอนเงินไปเพิ่มเด็ดขาด ไม่ว่ากรณีใดๆ
    (เคยมีกรณีนี้ โดยอ้างเหตุผลต่างๆนานา เช่น ให้โอนเงินไปเพิ่มเพื่อส่งสินค้าให้)

5. รวบรวมข้อมูลและหลักฐานทั้งหมดที่มี เข้าแจ้งความต่อเจ้าหน้าที่ เพื่อดำเนินการตามกฎหมาย
    ถ้ามาถึงขั้นตอนนี้แล้ว ท่านจะนึกถึงหลักฐาน ที่แทบจะหาเพิ่มไม่ได้ ณ.ตอนนี้
    เพราะฉะนั้น ขอไว้ก่อนตั้งแต่แรก ก่อนที่จะโอนเงินหรือออกเดินทางครับ

ท้ายนี้ขอให้ทุกท่านดำเนินการซื้อขาย ด้วยความรอบครอบ
    ความประมาทคือหนทางแห่งความตาย (เสียหาย)
    ขอบคุณครับ

ตามนี้เลย ครับ พี่ ซุป
    boyZa ClubZoNeCHiaNGMai
    ชื่อกลุ่มไม่สำคัญ เราผูกพันกันด้วย
    "มิตรภาพ"

400cc รูปส่วนตัว MaifReedoMlifE
    พระราม2 สุขสวัสดิ์26
    โพส
    4,670
    ช่ายเลย+++
    FreedomlifeByMai

เข้าใจนะครับ ว่าอยากได้ของ แต่ท่านก็ต้องระวังให้ดี เพื่อทรัพย์สิน ของตัวท่านเองครับ
    คนอย่ากรู ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
    boyZa Club ZöNë Nön-BüRi

1300cc รูปส่วนตัว rudnaja
    ‘ น น ท บุ รี ►►►►
    โพส
    24,489
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Superman ดูโพส
    ไม่อยากถูกโกงโปรดอ่าน
    -----------------------
    สิ่งเหล่านี้เป็นคำแนะนำในการลดโอกาสที่จะถูกโกงในการซื้อขายสินค้าเท่านั้น
    ย้ำว่าลดโอกาสเท่านั้น เพราะไม่มีวิธีการใดๆที่จะรับรองได้ 100%

1. ไอดีในเวป, ชื่อ - สกุล, เลขบัตรประชาชน, อีเมล์,
    ที่อยู่, รูปถ่าย, เบอร์โทรศัพท์บ้าน ฯลฯ ขอเอาไว้ไม่เสียหายครับ
    ไม่น่าเชื่อนะครับว่าทุกวันนี้ ยังมีกรณีที่โอนเงินไปให้ก่อน โดยไม่รู้แม้แต่ชื่อ !!!
    (ข้อนี้ทางเวปบอยซ่าได้จัดทำ user-class เอาไว้ให้แล้วสำหรับผู้ส่งเหลักฐานเข้ามา)

2.เลือกร้านค้าที่มีความมั่นคง หรือ User ที่ค้าขายมานาน โดยสอบถามจากเพื่อนสมาชิก
    หรือดูจากประวัติการซื้อขายในเวป ก็เพิ่มโอกาสเชื่อใจได้มากขึ้น

3.ดูวันที่สมัครของไอดีสมาชิกที่ท่านซื้อขายด้วย ถ้าเพิ่งสมัครมาใหม่ก็ให้ระวังไว้หน่อย
    ไม่ได้แปลว่าสมัครใหม่ต้องโกงเสมอไปแต่.. อยู่มานาน ก็น่าจะไว้ใจได้มากขึ้น

4.ให้รับสินค้าด้วยตัวเอง ยื่นหมูยื่นแมว เหนื่อยหน่อยแต่ชัวร์กว่าครับ
    หลีกเลี่ยงการโอนเงินให้ล่วงหน้า ถ้าไม่มีอะไรมารับประกัน

5.เก็บหลักฐานการโอนเงินเอาไว้ จนกว่าการซื้อขายจะสิ้นสุด

6.กรณีนัดเจอ ก็โดนเบี้ยวนัดกันมาเยอะ เสียเวลา เสียค่าใช้จ่ายในการเดินทาง
    ถึงท่านไม่ได้โอนเงินไปก่อน แต่ขอให้พยายามขอหลักฐานข้างต้น เท่าที่ท่านจะทำได้

ชื่อ:  prison.jpg
ครั้ง: 11005
ขนาด:  36.0 กิโลไบต์

รู้สึกว่าถูกโกงทำอย่างไร
    ----------------------
    กรณีรู้สึกว่าผิดปกติไม่เป็นไปตามข้อตกลง ไม่ว่าจะเป็นซื้อขายทางไปรษณีย์
    หรือเดินทางไปด้วยตนเอง (เคยมีกรณีนี้ คือต้องเดินทางข้ามจังหวัดเป็นต้น)

1. โทรติดต่อทุกเบอร์โทรศัพท์ ที่ท่านมี (เบอร์บ้าน-มือถือ)

2. ส่งข้อความส่วนตัว , ส่งอีเมล์ หรือ ตั้งกระทู้สอบถามในเวปบอยซ่า

3. ติดต่อไปยังที่อยู่ที่ท่านมี
    เช่น ส่งจดหมายแบบ "ลงทะเบียนตอบรับ"

4. ถ้าท่านรู้สึกผิดปกติ อย่าโอนเงินไปเพิ่มเด็ดขาด ไม่ว่ากรณีใดๆ
    (เคยมีกรณีนี้ โดยอ้างเหตุผลต่างๆนานา เช่น ให้โอนเงินไปเพิ่มเพื่อส่งสินค้าให้)

5. รวบรวมข้อมูลและหลักฐานทั้งหมดที่มี เข้าแจ้งความต่อเจ้าหน้าที่ เพื่อดำเนินการตามกฎหมาย
    ถ้ามาถึงขั้นตอนนี้แล้ว ท่านจะนึกถึงหลักฐาน ที่แทบจะหาเพิ่มไม่ได้ ณ.ตอนนี้
    เพราะฉะนั้น ขอไว้ก่อนตั้งแต่แรก ก่อนที่จะโอนเงินหรือออกเดินทางครับ

ท้ายนี้ขอให้ทุกท่านดำเนินการซื้อขาย ด้วยความรอบครอบ
    ความประมาทคือหนทางแห่งความตาย (เสียหาย)
    ขอบคุณครับ
    ตามนั้นเลยครับ

Verified Member รูปส่วนตัว bank97
    โพส
    13,954
    ยอดเยี่ยมครับ ช่วยกันต่อต้านการโกงในเว็บบอยซ่าให้หมดไป

150cc รูปส่วนตัว DO 77
    โพส
    656
    ทำดีได้ดี ทำชัวได้ชัว

ซื้อขายกันต้องบริสุทธิ์ใจกัน มิฉ๊ะนั้นกรรมติดจรวดแน่นอน

Verified Member รูปส่วนตัว dean_1309
    โพส
    4,220
    เยี่ยมครับ รู้ไหวไม่เสียหลาย สละเวลาอ่านกันสักนิด ขนาดผมยังเคยโดนมาเลย อิอิ
    ฝากนูโวตัวเก่าสักคันครับ http://www.boyzathailand.com/forum/showthread.php?216507

เป็นคำแนะนำที่ดีมากครับผม
    ก็แค่ Click-I

250cc รูปส่วนตัว RoBoTa
    โพส
    1,845
    ระวังๆ กันไว้นะครับ เป็นหู เป็นตา ช่วยกัน .-*
    ​TP'SHoPzing.
    จำหน่่าย : หมอนถังNos & น้ำหอมซิ่ง ปลีก/ส่ง
    082-0591971 / 092-0924179
    ** มีของพร้อมส่่งครับ **

400cc รูปส่วนตัว pui_2529
    โพส
    2,967
    มีสาระดีครัพ ดีมากเลย

เป็นข้อคิดที่ดีครับ
    ถ้าคุณไม่เคยเห็นของจริง คุณก็จะไม่รู้จักของปลอม

Verified Member รูปส่วนตัว Cawaii_Emo_Mio
    ก็แค่ รถFinoเดิมๆ ล้อขอบ12นิ้วเท่านั้น
    โพส
    21,333
    กฏนี้ดีมากๆครับ

สวดยอดไปเลยครับ พวกโกงจะได้หมดไปจากบอร์ด

ผมก็โดนเหมือนกันนะ

สั่งของแล้วไม่มาเอา ให้เราไปนั่งคอยตั้งนาน ไกลก็ไกล เฮ้อ. . .
    อะไหล่แต่งมากมาย ราคากันเอง จำหน่ายทั้งปลีก-ส่ง
    คลิ๊กเลย www.blue-speed.com

Verified Member รูปส่วนตัว ko165
    บางบัวทอง <<>>JuSt Nön-BüRi No.12
    โพส
    23,536
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bank97 ดูโพส
    ยอดเยี่ยมครับ ช่วยกันต่อต้านการโกงในเว็บบอยซ่าให้หมดไป
    ใช่เลย

250cc รูปส่วนตัว pachoknonburi
    โพส
    1,009
    ขอบคุณมากคับ
    By—>'PaCh๏K
    [ [ ถิ่u!อ็J ข้าไม่ว่า !!ต่ถิ่uข้า !อ็J๏ย่าโว€ ] ]
    BoyZa CluB
    ZoNe Non~BuRi

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค๊าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    Attached Thumbnails Attached Thumbnails คลิกเพื่อดูภาพขนาดใหญ่

ชื่อ:	IMG_2050.jpg
ครั้ง:	64
ขนาด:	107.6 กิโลไบต์
ID:	312156  

ดีมาก สำหรับข้อมูล ขอบคุณครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 123 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  •  
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • [VIDEO] code is เปิด
  • HTML สถานะ ปิด